Ra mắt lực lượng bảo vệ an ninh trật tự ở cơ sở
Sáng ngày 01/7, cùng với toàn tỉnh, huyện Quảng Trạch đã tổ chức Lễ ra mắt lực lượng bảo vệ ANTT ở cơ sở tại địa bàn xã Quảng Phú. Tham dự có đại diện Lãnh đạo Công an tỉnh, UBND huyện và các phòng, ban, ngành của huyện; BCH Công an huyện và chỉ huy các Đội nghiệp vụ; Chủ tịch UBND xã và Trưởng Công an các xã trên địa bàn huyện, cùng với lực lượng bảo vệ ANTT ở cơ sở của xã Quảng Phú.
Ngày 28/11/2023, tại Kỳ họp thứ 6 Quốc hội khóa XV đã thông qua Luật Lực lượng tham gia bảo vệ an ninh, trật tự (ANTT) ở cơ sở (Luật số 30/2023/QH15), có hiệu lực thi hành từ ngày 01/7/2024. Theo quy định của Luật, huyện Quảng Trạch đã kiện toàn lực lượng tham gia bảo vệ ANTT ở cơ sở từ lực lượng Công an xã bán chuyên trách và các chức danh đội trưởng, đội phó đội dân phòng thành một lực lượng thống nhất.
Lễ ra mắt lực lượng bảo vệ ANTT ở cơ sở
Quán triệt sâu sắc quan điểm chỉ đạo của cấp trên, huyện Quảng Trạch đã chọn xã Quảng Phú để tô chức điểm Lễ ra mắt lực lượng bảo vệ ANTT ở cơ sở cấp huyện. Đến nay, toàn huyện thành lập 100 tổ với 325 thành viên tại tất cả các thôn trên địa bàn huyện, riêng xã Quảng Phú được chọn làm điểm cấp huyện có 09 tổ bảo vệ ANTT với 28 thành viên. Đây thực sự là “cánh tay nối dài” của lực lượng Công an các cấp, giúp lực lượng Công an cấp xã chủ động, giải quyết ngay tại chỗ, ngay từ cơ sở các vụ việc liên quan đến an ninh, trật tự.
Phát biểu chúc mừng của Lãnh đạo UBND huyện
Lực lượng bảo vệ ANTT ở cơ sở sẽ cùng với lực lượng Công an thực hiện các nhiệm vụ nắm tình hình về ANTT, phát động và xây dựng phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc; phòng cháy, chữa cháy, cứu nạn, cứu hộ; tuyên truyền, giáo dục người đã có hành vi vi phạm pháp luật đang cư trú tại cơ sở; quản lý hành chính về trật tự xã hội; tham gia tuần tra bảo đảm ANTT, an toàn giao thông; thực hiện nhiệm vụ bảo vệ ANTT khi được điều động;…
Đại diện lực lượng bảo vệ ANTT ở cơ sở phát biểu nhận nhiệm vụ
Lễ ra mắt được diễn ra sôi nổi với những tiết mục văn nghệ chào mừng, ôn lại truyền thống lịch sử vẻ vang của lực lượng bảo vệ ANTT ở cơ sở, công bố các Quyết định thành lập Tổ và lực lượng bảo vệ ANTT ở cơ sở ra mắt, tham gia diễu hành, biểu dương lực lượng trên các tuyến đường,…Phát biểu tại buổi lễ, đồng chí Trần Quang Trung, Phó Chủ tịch UBND huyện đã nhấn mạnh việc thành lập lực lượng tham gia bảo vệ ANTT ở cơ sở có ý nghĩa rất quan trọng, là cột mốc đánh dấu sự ra đời về mặt pháp lý để tiếp tục xây dựng, củng cố, duy trì các lực lượng tham gia bảo vệ ANTT ở cơ sở, đáp ứng yêu cầu, nhiệm vụ trong tình hình mới.
Lãnh đạo UBND huyện tặng hoa chúc mừng cho Tổ trưởng các Tổ bảo vệ ANTT ở các thôn xã Quảng Phú (huyện Quảng Trạch)
Đồng chí phó Chủ tịch UBND huyện tin tưởng rằng, thời gian tới, lực lượng bảo vệ ANTT ở cơ sở trên địa bàn huyện tiếp tục phát huy truyền thống cách mạng, luôn đoàn kết thống nhất, nỗ lực phấn đấu, khắc phục mọi khó khăn; thường xuyên rèn luyện, trau dồi kiến thức nghiệp vụ, pháp luật và kỹ năng vận động quần chúng; thực hiện nghiêm túc sự hướng dẫn, phân công, kiểm tra của lực lượng Công an. Phát huy tinh thần, hỗ trợ lực lượng Công an xã thực hiện nhiệm vụ đảm bảo ANTT và xây dựng phong trào toàn dân bảo vệ ANTQ tại cơ sở, góp phần giữ vững ANTT, ổn định chính trị xã hội, phục vụ có hiệu quả nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội ở địa phương.
Ra mắt các Tổ, thành viên lực lượng bảo vệ ANTT ở cơ sở xã Quảng Phú (huyện Quảng Trạch)
Lực lượng bảo vệ ANTT ở cơ sở tham gia diễu hành, biểu dương lực lượng.
Đinh Hoàng
- Công an huyện Quảng Trạch tổ chức Lễ phát động triển khai Luật Căn cước năm 2023 (02/07/2024)
- Tài liệu Hội nghị đánh giá chỉ số CCHC năm 2023 và công tác CCHC 6 tháng đầu năm 2024 và triển khai các nhiệm vụ, giải pháp 6 tháng cuối năm 2024 (26/06/2024)
- Công an huyện Quảng Trạch tổ chức hoạt động kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ (04/05/2024)
- Tài liệu kỳ họp thứ 12 (Kỳ họp chuyên đề), HĐND huyện khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 (24/04/2024)
- Tài liệu về lấy ý kiến cử tri về sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã giai đoạn 2023- 2025 (08/04/2024)
- Đề án sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã giai đoạn 2023 - 2025 của huyện Quảng Trạch (02/04/2024)
- Danh sách người phát ngôn và cung cấp thông tin báo chí của UBND huyện Quảng Trạch và UBND các xã trực thuộc (02/04/2024)
- Bắt liên tiếp 02 vụ đánh bạc liên quan 13 đối tượng (04/03/2024)
- Quảng Trạch thực hiện có hiệu quả công tác tuyên truyền, vận động thu hồi vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ và pháo (26/02/2024)
- Đồng chí Chủ tịch UBND huyện kiểm tra tiến độ xây dựng các khu tái định cư và công tác giải phóng mặt bằng các công trình trọng điểm (22/02/2024)