Trên 317 héc ta lúa hè thu bị sâu bệnh và chuột hại lúa
Đến thời điểm này, lúa hè thu của huyện Quảng Trạch đang trong thời kỳ đứng cái làm đòng. Tuy nhiên, do ảnh hưởng của thời tiết, nên nhiều diện tích lúa hè thu của huyện Quảng Trạch đã bị các loại sâu bệnh và chuột hại lúa.
Một số diện tích lúa hè thu của huyện Quảng Trạch bị cháy do sâu cuốn lá hại cục bộ
Vụ hè thu năm nay, huyện Quảng Trạch gieo sạ được trên 3.400 héc ta lúa. Thời gian qua, bà con nông dân các địa phương đã chú trọng chăm sóc, phòng trừ sâu bệnh theo theo đúng quy trình kỷ thuật. Tuy nhiên, do diễn biến phức tạp của thời tiết, nên các loại sâu bệnh đã phát sinh gây hại. Tính đến cuối tháng 7 năm 2018, toàn huyện có trên 317 héc ta lúa bị rầy lưng trắng, sâu cuốn lá nhỏ, bệnh khô vằn và chuột phá hoại. Các địa phương có diện tích lúa bị ảnh hưởng lớn đó là: Quảng Phương, Quảng Lưu, Quảng Trường, Quảng Xuân, Quảng Châu và Quảng Phú. Đặc biệt, sâu cuốn lá hại lúa trên nhiều diện tích, với mật độ phổ biến từ 10 đến 15 con/m2, nơi cao từ 30 đến 50 con/m2, cục bộ từ 80 đến 100con/m2. Hiện tại, sâu cuốn lá nhỏ lứa 2 đang tiếp tục phát sinh gây hại trên diện rộng, có nguy cơ ảnh hưởng đến năng suất, sản lượng lúa, nên huyện Quảng Trạch đang tập trung chỉ đạo Phòng nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện, phối hợp với Trạm bảo vệ thực vật về các địa phương kiểm tra sâu bệnh hại lúa, hướng dẫn bà con nông dân kịp thời phòng trừ các loại sâu bệnh, giúp cây lúa phát triển tốt, đạt năng suất, chất lượng theo kế hoạch đề ra.
Thế Lực
Đài TT –TH Quảng Trạch
- Gương thương binh làm kinh tế giỏi (24/07/2018)
- Diêm dân Quảng Phú đang vào chính vụ sản xuất muối (11/07/2018)
- Tập trung phòng trừ sâu bệnh hại lúa Hè Thu (28/06/2018)
- Biểu dương người cao tuổi làm kinh tế giỏi (26/06/2018)
- Tập huấn cho thành viên Ban đại diện Hội đồng quản trị NHCSXH huyện (22/06/2018)
- Ủy ban Mặt trận TQVN huyện trao bò giống sinh sản cho hộ nghèo năm 2018 (14/06/2018)
- Nông dân Quảng Trạch chuẩn bị gieo sạ lúa hè thu (30/05/2018)
- Nguồn vốn tín dụng của Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch giúp phát triển cho các làng nghề truyền thống (30/05/2018)
- Đẩy nhanh tiến độ thu hoạch lúa Đông Xuân triển khai gieo sạ lúa Hè Thu (30/05/2018)
- Ban đại diện Hội đồng quản trị Ngân hàng CSXH huyện Quảng Trạch làm việc tại xã Quảng Kim (25/05/2018)