Gương thương binh làm kinh tế giỏi
Nhờ có nguồn vốn vay tín chấp từ Ngân hàng chính sách xã hội huyện, những năm qua, các cấp Hội cựu chiến binh huyện Quảng Trạch đã giúp được nhiều hội viên có điều kiện để phát triển kinh tế, giảm nghèo bền vững. Cựu chiến binh Phan Xuân Thủy, thương binh hạng 3/4, ở thôn 3, xã Quảng Thạch, là một trong những gương điển hình.
Ông Thủy đang chăm sóc vườn tiêu
Từ năm 2013 cho đến nay, nhờ có nguồn vốn vay ưu đãi của Ngân hàng chính sách xã hội huyện, do Hội cựu chiến binh xã tín chấp, ông Phan Xuân Thủy đã có điều kiện để cải tạo diện tích đất vườn đồi của gia đình để phát triển kinh tế. Hiện tại gia đình ông Thủy đang trồng được khoảng 1 héc ta cây hồ tiêu, với trên 1 ngàn gốc, trồng trên 5 héc ta rừng sản xuất, với các loại cây bạch đàn và keo lai. Ngoài ra, ông Thủy còn làm chuồng trại nuôi thêm các loại gia súc, gia cầm như: Bò, dê, lợn, gà. Nhờ có sự cần cù chịu khó, biết cách áp dụng khoa học kỹ thuật để chăm sóc và phòng trừ dịch bệnh, nên các loại cây trồng, vật nuôi của gia đình ông Thủy phát triển tốt, đem lại hiệu quả kinh tế cao. Với mô hình như thế này, bình quân mỗi năm sau khi trừ các khoản chi phí gia đình ông Thủy có nguồn thu nhập trên 150 triệu đồng. Hiện gia đình ông Thủy đã thoát được nghèo và trở thành hộ khá trong địa phương. Được biết, đến nay Hội cựu chiến binh huyện Quảng Trạch có tổng số dư nợ tại Ngân hàng chính sách xã hội huyện là 79 tỷ đồng, với trên 2.300 hộ hội viên vay vốn phát triển kinh tế, trong đó, có 102 hộ gia đình hội viên là thương, bệnh binh. 100% hộ vay vốn đều làm ăm có hiệu quả và thoát nghèo bền vững.
Thế Lực
Đài TT-TH Quảng Trạch
- Diêm dân Quảng Phú đang vào chính vụ sản xuất muối (11/07/2018)
- Tập trung phòng trừ sâu bệnh hại lúa Hè Thu (28/06/2018)
- Biểu dương người cao tuổi làm kinh tế giỏi (26/06/2018)
- Tập huấn cho thành viên Ban đại diện Hội đồng quản trị NHCSXH huyện (22/06/2018)
- Ủy ban Mặt trận TQVN huyện trao bò giống sinh sản cho hộ nghèo năm 2018 (14/06/2018)
- Nông dân Quảng Trạch chuẩn bị gieo sạ lúa hè thu (30/05/2018)
- Nguồn vốn tín dụng của Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch giúp phát triển cho các làng nghề truyền thống (30/05/2018)
- Đẩy nhanh tiến độ thu hoạch lúa Đông Xuân triển khai gieo sạ lúa Hè Thu (30/05/2018)
- Ban đại diện Hội đồng quản trị Ngân hàng CSXH huyện Quảng Trạch làm việc tại xã Quảng Kim (25/05/2018)
- Hội Cựu chiến binh QuảngTrạch khởi công nhà nghĩa tình đồng đội "10 ngàn đồng" (23/05/2018)