Đẩy nhanh tiến độ thu hoạch lúa Đông Xuân triển khai gieo sạ lúa Hè Thu
Nhờ thời tiết khá thuận lợi, cùng với sự chỉ đạo, hướng dẫn sát đúng của các cấp Ủy đảng, chính quyền địa phương, các ban ngành liên quan. Nhờ đó, bà con nông dân đã bám sát được lịch thời vụ để gieo cấy, chú trọng đầu tư, chăm sóc, phòng trừ sâu bệnh, chuột hại lúa, chủ động được nguồn nước tưới, nên lúa đông xuân của huyện Quảng Trạch phát triển tốt, năng suất bình quân đạt trên 55,5 tạ/héc ta. Đây là vụ lúa đông xuân mà huyện Quảng Trạch đạt được năng suất cao nhất từ trước tới nay. Lão Nông Trần Xuân Thắng, thôn Phù Ninh, xã Quảng Thanh, huyện Quảng Trạch cho biết: Vụ đông xuân này gia đình gieo sạ được 6 sào, trong quá trình sản xuất gia đình đã chấp hành nghiêm túc các chủ trương, hướng dẫn quy trình sản xuất của chính quyền địa phương, nhờ đó, các diện tích lúa của gia đình phát triển tốt, năng suất ước 3 tạ/sào. Hiện gia đình đang đẩy nhanh tiến độ thu hoạch lúa để triển khai gieo sạ lúa hè thu.
Để đảm bảo cho việc gieo cấy lúa hè thu theo đúng khung lịch thời vụ, trong thời gian này, Ủy ban nhân dân huyện Quảng Trạch đang tập trung chỉ Phòng nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện, các địa phương hướng dẫn bà con nông dân đẩy nhanh tiến độ thu hoạch lúa. Tính đến ngày 21 tháng 5 năm 2018, các địa phương trên địa bàn huyện Quảng Trạch đã thu hoạch được khoảng 3.300 ha lúa. Các địa phương hoàn thành thu hoạch lúa sớm đó là: Xã Quảng Phương, Quảng Lưu, Quảng Thạch, Quảng Thanh, Quảng Hưng, Quảng Xuân, Quảng Trường và Quảng Liên. Ông Võ Xuân Hồng, Phó Trưởng Phòng nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện Quảng Trạch cho biết: Phòng nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện đã xây dựng lịch thời vụ sản xuất hè thu và đang tích cực phối hợp với các địa phương, các đơn vị làm dịch vụ nông nghiệp để hướng dẫn, cung ứng đầy đủ các loại vật tư phân bòn, giống lúa, thuốc bảo vệ thực vật, đảm bảo chất lượng cho bà con nông dân sản xuất. Phấn đấu hoàn thành gieo sạ 3.400 ha lúa hè thu trước ngày 5/6/2018, nhằm để đưa vào thu hoạch trước mùa mưa lũ.
Hiện tại, Uỷ ban nhân dân huyện Quảng Trạch đang tập trung chỉ đạo các địa phương hướng dẫn bà con nông dân, thu hoạch tới đâu vệ sinh đồng ruộng, làm đất tới đó, đồng thời, chuẩn bị đầy đủ các loại vật tư phân bón, giống lúa và các điều kiện cần thiết khác để tiến hành gieo sạ lúa hè thu theo đúng khung lịch thời vụ của huyện đã hướng dẫn.
Thế Lực
Đài TT-TH Quảng Trạch
- Ban đại diện Hội đồng quản trị Ngân hàng CSXH huyện Quảng Trạch làm việc tại xã Quảng Kim (25/05/2018)
- Hội Cựu chiến binh QuảngTrạch khởi công nhà nghĩa tình đồng đội "10 ngàn đồng" (23/05/2018)
- Trao bò giống sinh sản - Tiếp sức cho người dân huyện Quảng Trạch (14/05/2018)
- Đảm bảo cho hộ nghèo và các đối tượng chính sách đủ điều kiện có nhu cầu đều được tiếp cận với nguồn vốn ưu đãi của NHCSXH (09/05/2018)
- Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch chuyển địa điểm làm việc về trụ sở mới tại Trung tâm Huyện lỵ (09/05/2018)
- QUẢNG TRẠCH TẬP TRUNG TIÊM PHÒNG ĐỢT 1 CHO ĐÀN GIA SÚC GIA CẦM (24/05/2018)
- Hội Nông dân xã Cảnh Dương mở ra giai đoạn mới về công tác hội và phong trào nông dân trên địa bàn xã (07/05/2018)
- Tuổi trẻ Cảnh Dương sôi nổi các hoạt động tháng thanh niên 2018 (07/05/2018)
- Tổ chức tập huấn chăn, nuôi bò sinh sản. (27/04/2018)
- Diêm dân Quảng Phú vào mùa sản xuất muối (22/04/2018)