Quảng Trạch năng suất lúa hè thu ước đạt 52,5 tạ héc ta
Để chủ động công tác chỉ đạo sản xuất, nắm được năng suất, chất lượng các loại giồng lúa đã đưa vào sản xuất trong vụ hè thu năm 2018, lãnh đạo huyện Quảng Trạch, cùng với đoàn liên ngành huyện đã đi kiểm tra, đánh giá thăm đồng tại các địa phương trên địa bàn.
Vụ hè thu năm 2018, huyện Quảng Trạch gieo sạ được 3.400 ha lúa, với các loại giống có thời gian sinh trưởng ngắn ngày như; Khang dân 18, DV108, IR504-04, HT1, PC6 và một số giống lúa tiến bộ kỹ thuật khác. Nhờ chủ động được các khâu trong sản xuất, tích cực chăm sóc, phòng trừ sâu bệnh kịp thời, nên đến thời điểm này, lúa hè thu của huyện Quảng Trạch đang chuẩn bị đưa vào thu hoạch.
Lãnh đạo huyện Quảng Trạch đang đi đánh giá năng suất lúa tại xã Quảng Châu.
Để nắm được năng suất, chất lượng các bộ giồng lúa, nhằm tiếp tục cơ cấu bộ giống cho các vụ tiếp theo phù hợp với điều kiện tự nhiên của từng địa phương, lãnh đạo huyện Quảng Trạch đã đi kiểm tra thực tế các ruộng lúa trên toàn địa bàn. Qua đánh giá, năng suất lúa hè thu của huyện Quảng Trạch ước đạt khoảng 52,5 tạ/ha, sản lượng đạt gần 18 ngàn tấn. Các địa phương có năng suất lúa cao như: Xã Phù Hóa, Quảng Trường, Quảng Thanh, Quảng Hưng..... Hiện tại, huyện Quảng Trạch đang tập trung chỉ đạo các địa phương hướng dẫn bà con nông dân, chuẩn bị đầy đủ các điều kiện để đẩy nhanh tiến độ thu hoạch lúa, phấn đấu hoàn thành trước ngày 5 tháng 9, nhằm tránh mưa lụt có thể xảy ra.
Thế Lực
Đài TT-TH Quảng Trạch
- Lãnh đạo huyện Quảng Trạch kiểm tra các mô hình phát triển kinh tế (20/09/2018)
- Phát huy vai trò của Đoàn Thanh niên các cấp trong công thác ủy thác vay vốn NHCSXH (24/09/2018)
- Ngân hàng Chính sách xã hội ở huyện Quảng Trạch tổ chức đối chiếu, phân loại nợ năm 2018 (24/08/2018)
- Trên 317 héc ta lúa hè thu bị sâu bệnh và chuột hại lúa (01/08/2018)
- Gương thương binh làm kinh tế giỏi (24/07/2018)
- Diêm dân Quảng Phú đang vào chính vụ sản xuất muối (11/07/2018)
- Tập trung phòng trừ sâu bệnh hại lúa Hè Thu (28/06/2018)
- Biểu dương người cao tuổi làm kinh tế giỏi (26/06/2018)
- Tập huấn cho thành viên Ban đại diện Hội đồng quản trị NHCSXH huyện (22/06/2018)
- Ủy ban Mặt trận TQVN huyện trao bò giống sinh sản cho hộ nghèo năm 2018 (14/06/2018)