Khai mạc Kỳ họp thứ 12, HĐND huyện khóa XIX, nhiệm kỳ 2016 - 2021
Ngày 17 tháng 12 năm 2019, Hội đồng nhân dân huyện Quảng Trạch tổ chức khai mạc kỳ họp thứ 12, khóa XIX để đánh giá lại kết quả thực hiện nhiệm vụ năm 2019, quyết định mục tiêu, giải pháp tiếp tục thực hiện kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội năm 2020 và xem xét, thông qua các nội dung quan trọng khác theo quy định của pháp luật. Đồng chí Đậu Minh Ngọc, TUV, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện và các đồng chí Phó Chủ tịch HĐND tỉnh chủ trì kỳ họp.
Đ/c Đậu Minh Ngọc, TUV, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện phát biểu khai mạc Kỳ họp
Năm 2019, trên cơ sở các Nghị quyết của Hội đồng nhân dân huyện ban hành, các địa phương trên địa bàn huyện Quảng Trạch đã bám sát để xây dựng chương trình hành động phù hợp, từ đó cụ thể hóa vào tình hình thực tế của địa phương, góp phần vào sự tăng trưởng kinh tế chung của huyện. Hầu hết các chỉ tiêu kinh tế cơ bản ổn định và có bước tăng trưởng khá. Cụ thể: Tổng giá trị sản xuất ước đạt trên 5.600 tỷ đồng, tăng 10,6% so với năm 2018. Trong đó, giá trị ngành nông-lâm nghiệp-thủy sản đạt gần 1.100 tỷ đồng; giá trị công nghiệp-xây dựng đạt trên 2.600 tỷ đồng; giá trị thương mại-dịch vụ đạt trên 1.900 tỷ đồng. Thu ngân sách trên địa bàn đạt 166,5 tỷ đồng, đạt 149,5% kế hoạch Hội đồng nhân dân huyện giao, tăng 10,3% so với năm 2018. Thu nhập bình quân đầu người đạt 35,2 triệu đồng/năm. Tỷ lệ hộ nghèo giảm còn 5,31%. Lĩnh vực văn hóa-xã hội chuyển biến tích cực. An ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội được giữ vững. Đến nay, toàn huyện đạt 303 tiêu chí nông thôn mới, với 9 xã đạt chuẩn. Trong ngày làm việc thứ nhất, Hội đồng nhân dân huyện Quảng Trạch đã được nghe các báo cáo về tình hình thực hiện nhiệm vụ của Hội đồng nhân dân, Ủy ban nhân dân, Ủy ban Mặt trận Tổ quốc huyện và các ban, ngành liên quan. Đồng thời, nghe Tờ trình của Ủy ban nhân dân huyện đề nghị thông qua dự thảo Nghị quyết về nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội năm 2020; đề nghị thông qua dự thảo Nghị quyết về dự toán thu, chi ngân sách nhà nước huyện Quảng Trạch năm 2020 và thông qua phân bổ vốn đầu tư công của huyện năm 2020; Tờ trình của Thường trực Hội đồng nhân dân huyện đề nghị thông qua Nghị quyết về kế hoạch tổ chức các Kỳ họp thường lệ năm 2020. Tại phiên họp, các đại biểu cũng đã tập trung thảo luận một số nội dung liên quan đến tình hình sản xuất nông-lâm-ngư nghiệp; công tác dồn điền đổi thửa, chuyển đổi cơ cấu cây trồng vật nuôi; vấn đề khai thác tài nguyên khoáng sản; công tác thu, chi ngân sách; công tác cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cùng một số nội dung liên quan khác.
Minh Ánh
Đài TT - TH Quảng Trạch
- Phát triển kinh tế bền vững từ trồng tiêu nhờ nguồn vốn vay NHCSXH (13/12/2019)
- Đại hội Chi bộ Văn hóa - Thông tin - Thể thao, nhiệm kỳ 2020 - 2030 (06/12/2019)
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy kiểm tra tiến độ thi công nhà máy Nhiệt điện Quảng Trạch (05/12/2019)
- Đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh tiếp xúc cử tri huyện Quảng Trạch (04/12/2019)
- Hội nghị Ban chấp hành Đảng bộ huyện lần thứ 23 (04/12/2019)
- Lấy ý kiến góp ý dự thảo Báo cáo chính trị trình Đại hội đại biểu Đảng bộ huyện khóa XXV (29/11/2019)
- Thông báo điều chỉnh mức vay đối với học sinh, sinh viên (29/11/2019)
- Quảng Trạch đảm bảo công tác thi công Nhà máy Nhiệt điện Quảng Trạch 1 (29/11/2019)
- Nét đẹp văn hóa "Cổng trường an toàn giao thông" (20/11/2019)
- Quảng Trạch tổ chức hội nghị hưởng ứng ngày pháp luật năm 2019 (11/11/2019)