Lãnh đạo huyện Quảng Trạch kiểm tra đánh giá năng suất lúa hè thu
Để có kết quả chính xác, làm cơ sở cho việc cơ cấu bộ giống lúa cho các vụ sản xuất tiếp theo, các đồng chí lãnh đạo huyện Quảng Trạch, cùng với đoàn liên ngành đã đi kiểm tra, đánh giá năng suất, chất lượng các loại giồng lúa đã đưa vào sản xuất trong vụ hè thu năm 2017.
Lãnh đạo huyện Quảng Trạch kiểm tra, đánh giá năng suất lúa tại xã Quảng Lưu
Vụ hè thu năm 2017, huyện Quảng Trạch đã gieo cấy được 3.400 héc ta lúa, cơ cấu với 3 bộ giống chủ lực đó là: Giống lúa chất lượng cao SV181, PC6, HT1, giống lúa có khả năng chịu hạn tốt KD18, DV108 và một số giống lúa tiến bộ kỹ thuật khác. Nhờ chủ động được nguồn nước tưới, làm tốt các khâu chăm sóc, phòng trừ sâu bệnh, nên tính đến ngày 15 tháng 8 năm 2017, lúa hè thu của huyện Quảng Trạch đang chín rộ, bắt đầu đưa vào thu hoạch. Để có kết quả làm cơ sở, cơ cấu bộ giống lúa cho các vụ sản xuất tiếp theo, các đồng chí lãnh đạo huyện Quảng Trạch đã đi kiểm tra thực tế tại các ruộng lúa của các địa phương trên địa bàn. Theo kết quả đánh giá, năng suất lúa bình quân ước đạt khoảng 52 tạ/héc ta, tổng sản lượng ước đạt gần 17.600 tấn. Các địa phương có năng suất lúa cao như: xã Quảng Tùng, Quảng Thanh, Quảng Kim và Phù Hóa. Để tránh được mưa lụt có thể xảy ra, hiện tại, huyện Quảng Trạch đang chỉ đạo các địa phương hướng dẫn cho bà con nông dân tranh thủ thời gian, tích cực ra đồng đẩy nhanh tiến độ thu hoạch lúa, phấn đấu, hoàn thành trước ngày 31 tháng 8 năm 2017.
Thế Lực
Đài TT-TH Quảng Trạch
- Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch thực hiện cho vay học sinh sinh viên theo mức vay mới (30/06/2017)
- Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch phát huy hiệu quả hoạt động ủy thác với các tổ chức chính trị - xã hội (30/06/2017)
- Quảng Trạch cơ bản hoàn thành tiêm phòng đợt 1 cho đàn gia súc gia cầm (05/05/2017)
- Ngân hàng CSXH huyện Quảng Trạch: Nâng cao chất lượng phục vụ tại các điểm giao dịch xã (27/03/2017)
- Các cấp hội phụ nữ huyện Quảng Trạch phát huy tốt nguồn vốn vay ngân hàng chính sách xã hội (20/03/2017)
- Quảng Trạch giữ vững ổn định ngành chăn nuôi (21/12/2016)
- Hạt Kiểm lâm Quảng Trạch phát huy tốt chức năng nhiệm vụ trong công tác bảo vệ và phát triển rừng (09/12/2016)
- Quảng Trạch chuẩn bị cho vụ sản xuất Đông Xuân (05/12/2016)
- Quảng Lưu hoàn thành công tác dồn điền đổi thửa (25/11/2016)
- Quảng Trạch hoàn thành thu hoạch lúa Hè Thu (15/09/2016)