Tập huấn nghiệp vụ công tác bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và bầu cử đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021
Sáng 19/3, Ủy ban Bầu cử huyện tổ chức Hội nghị Tập huấn nghiệp vụ công tác bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và bầu cử đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 – 2021 cho cán bộ, công chức trực tiếp làm công tác bầu cử các đơn vị, ngành, địa phương trong toàn huyện.
Tham dự hội nghị có đồng chí Phan Ngọc Duy - Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch Ủy ban Bầu cử huyện; các thành viên thuộc 07 Ban bầu cử cấp huyện và Trưởng ban Chỉ đạo bầu cử, thành viên Ủy ban bầu cử, Chủ tịch Ủy ban MTTQVN 18 xã trên địa bàn huyện.
Đồng chí Phan Ngọc Duy - Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch Ủy ban Bầu cử huyện phát biểu tại Hội nghị
Phát biểu tại hội nghị tập huấn, đồng chí Phan Ngọc Duy - Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch Ủy ban Bầu cử huyện đề nghị đại biểu tham dự nêu cao trách nhiệm và nghiêm túc tiếp thu các nội dung của hội nghị tập huấn; tiếp tục nghiên cứu, quán triệt các quy định mới trong Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu HĐND, Luật Tổ chức chính quyền địa phương và hướng dẫn của Trung ương về công tác bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016-2021. Đồng chí Phan Ngọc Duy cũng lưu ý, các địa phương, đơn vị nghiên cứu kỹ các văn bản pháp luật để thực hiện tốt công tác thẩm định lý lịch hồ sơ của người ứng cử đại biểu Quốc hội và HĐND; thực hiện các quy trình giới thiệu tại nơi cư trú và nơi công tác đảm bảo dân chủ, khách quan, đảm bảo quy định; các đồng chí trong Ban Chỉ đạo, Ủy ban Bầu cử, Ban Bầu cử các địa phương bám sát địa bàn, nắm bắt tốt các vấn đề ở cơ sở để kịp thời khắc phục những khó khăn, xử lý những vấn đề phát sinh; thực hiện tốt công tác giải quyết khiếu nại, tố cáo, nhất là việc liên quan đến công tác nhân sự trong bầu cử; đồng thời có những kết luận chính xác, xử lý tốt những vi phạm, phát sinh từ cơ sở để tạo niềm tin cho nhân dân tham gia cuộc bầu cử thành công tốt đẹp.
Quang cảnh Hội nghị tập huấn
Tại Hội nghị các đại biểu được triển khai các nội dung chính của Thông tư hướng dẫn nghiệp vụ công tác tổ chức bầu cử như: Việc thành lập, cơ cấu, thành phần và nhiệm vụ, quyền hạn, hoạt động của các tổ chức phụ trách bầu cử ở địa phương; bố trí điểm bỏ phiếu; hòm phiếu; nhận tài liệu liên quan đến công tác bầu cử của Tổ bầu cử; các công việc thực hiện trước ngày bầu cử của Tổ bầu cử; các công việc thực hiện trong ngày bầu cử của Tổ bầu cử; kiểm kê, kiểm tra và phân loại phiếu bầu; kiểm đếm số phiếu bầu cho từng người ứng cử; niêm phong và quản lý phiếu bầu sau khi kiểm phiếu; chế độ thông tin, báo cáo,...
- Tình hình Kinh tế - Xã hội huyện Quảng Trạch tháng 02 năm 2016
- Hội nghị thu ngân sách năm 2016
- Quy hoạch chi tiết Dự án Cảng cá Roòn, xã Cảnh Dương
- Huyện ủy Quảng Trạch triển khai nhiệm vụ công tác xây dựng Đảng năm 2016
- Tổ chức kỳ họp thứ 16 HĐND huyện Khóa XVIII
- ĐẢNG BỘ VÀ NHÂN DÂN QUẢNG TRẠCH VỮNG TIN TRONG BƯỚC ĐƯỜNG PHÁT TRIỂN MỚI
- Tổ chức học tập Nghị quyết Hội nghị BCH TW lần thứ 11 (Khoá XI)
- Tổng kết chương trình giảm nghèo giai đoạn 2011 - 2015
- Tổ chức kỳ họp thứ 12 HĐND huyện Khóa XVIII
- Sản lượng thủy, hải sản đạt trên 10,6 ngàn tấn