Xã Quảng Phương và xã Cảnh Dương đón nhận bằng di tích lịch sử cấp tỉnh
Đình Tô Xá, xã Quảng Phương được xây dựng vào năm 1577, Đình là nơi thờ Thành Hoàng làng và các vị tiên hiền có công khai khẩn lập làng, là nơi để hội họp, sinh hoạt văn hóa cộng đồng làng xã. Trong thời kỳ tiền khởi nghĩa, Đình được dùng để các chiến sĩ cộng sản hội họp, tuyền truyền giác ngộ cách mạng, thành lập Chi bộ Đảng. Trong kháng chiến chống Pháp, chống Mỹ cứu nước, Đình Tô Xá được nhiều cơ quan của tỉnh sử dụng để làm việc, được Đảng bộ huyện Quảng Trạch tổ chức đại hội lần thứ X. Ngày nay, Đình là nơi để người dân địa phương tổ chức các hoạt động chính trị, văn hóa.
Đồng chí Nguyễn Xuân Đạt, Chủ tịch UBND huyện trao bằng xếp hạng di tích lịch sử cấp tỉnh cho Đình Tô Xá, xã Quảng Phương
Còn đối với chùa Cảnh Phúc của xã Cảnh Dương, được xây dựng từ năm 1667, với kiến trúc tâm linh văn hóa tín ngưỡng Phật giáo. Chùa còn là nơi gắn liền với những sự kiện lịch sử tiêu biểu của xã Cảnh Dương, trong kháng chiến chống Pháp Chùa làm điểm hoạt động bí mật của một số cán bộ tiền khởi nghĩa, nơi tổ chức các hội nghị bí mật, tổ chức các lớp dạy học. Trong kháng chiến chống Mỹ, chùa được sử dụng cất giấu vũ khí, tập luyện của lực lượng dân quân du kích địa phương. Nhờ có sự giữ gìn và bảo tồn của chính quyền và người dân, nên nhiều hiện vật của Chùa vẫn còn nguyên vẹn. Với những giá trị văn hóa và lịch sử của 02 di tích trên, Uỷ ban nhân dân tỉnh Quảng Bình đã Quyết định xếp hạng di tích lịch sử cấp tỉnh. Qua đó, để giáo dục truyền thống yêu quê hương đất nước, tự hào dân tộc cho các thế hệ hôm nay và mai sau. Như vậy, đến nay trên địa bàn huyện Quảng Trạch đã có 14 di tích được Nhà nước xếp hạng, trong đó, có 3 di tích cấp Quốc gia và 11 di tích cấp tỉnh.
Thế Lực
Đài TT-TH Quảng Trạch
- Lịch tiếp công dân định kỳ năm 2020 của Thường trực HĐND huyện và Lãnh đạo UBND huyện (06/01/2020)
- NHCSXH huyện Quảng Trạch: Thực hiện tốt Chỉ thị 40-CT/TW, nỗ lực phấn đấu hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ năm 2019 (31/12/2019)
- Thông báo về tuyển dụng đặc cách viên chức sự nghiệp giáo dục và đào tạo huyện Quảng Trạch năm 2019 (25/12/2019)
- Bài phát biểu khai mạc kỳ họp thứ 12, HĐND huyện khóa XIX của đồng chí Chủ tịch HĐND huyện (17/12/2019)
- Khai mạc Kỳ họp thứ 12, HĐND huyện khóa XIX, nhiệm kỳ 2016 - 2021 (17/12/2019)
- Phát triển kinh tế bền vững từ trồng tiêu nhờ nguồn vốn vay NHCSXH (13/12/2019)
- Đại hội Chi bộ Văn hóa - Thông tin - Thể thao, nhiệm kỳ 2020 - 2030 (06/12/2019)
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy kiểm tra tiến độ thi công nhà máy Nhiệt điện Quảng Trạch (05/12/2019)
- Đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh tiếp xúc cử tri huyện Quảng Trạch (04/12/2019)
- Hội nghị Ban chấp hành Đảng bộ huyện lần thứ 23 (04/12/2019)