Huyện ủy Quảng Trạch Triển khai nhiệm vụ quý II năm 2016
Ngày 1/4, Huyện ủy Quảng Trạch tổ chức hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ huyện lần thứ 4 (phiên mở rộng) để đánh giá tình hình thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, công tác xây dựng Đảng quý I và triển khai nhiệm vụ quý II năm 2016; thảo luận thông qua 04 chương trình hành động của Huyện ủy thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XVI và Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện lần thứ XXIV, nhiệm kỳ 2015 - 2020 về “Dồn điền đổi thửa gắn với chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi”; “Đổi mới căn bản toàn diện giáo dục và đào tạo lấy đổi mới công tác quản lý giáo dục làm khâu đột phá”; “Nâng cao năng lực lãnh đạo và sức chiến đấu của tổ chức Đảng các cấp, giai đoạn 2016 - 2020” và “Giảm nghèo bền vững, đào tạo nghề, tạo việc làm”; Quán triệt Chỉ thị số 50- CT/TW ngày 07/12/2015 của bộ Chính trị (khoá XI) về tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác phát hiện, xử lý vụ việc, vụ án tham nhũng.
Triển khai nhiệm vụ quý I năm 2016, tuy gặp nhiều khó khăn, nhưng các cấp uỷ Đảng, chính quyền đã tập trung lãnh đạo, chỉ đạo toàn diện trên các mặt đời sống xã hội và công tác xây dựng Đảng; sự tham gia tích cực và nổ lực của các tầng lớp nhân dân nên trong quý I đã đạt được những kết quả nhất định. Kinh tế vẫn tiếp tục ổn định và phát triển, các chỉ tiêu về kinh tế - xã hội quan trọng đều đạt khá so với cùng kỳ năm trước. Đã hoàn thành gieo trồng vụ Đông - Xuân, trong đó cây lúa 3.524 ha; có khoảng 2.616ha cây trồng các loại; chăn nuôi phát triển ổn định, không để xảy ra dịch bệnh, đã kịp thời khắc phục thiệt hại do đợt rét đậm kéo dài đầu năm. Sản xuất lâm nghiệp tiếp tục được đẩy mạnh; phong trào Tết trồng cây đã trồng được 12.150 cây; tổng sản lượng nuôi trồng và khai thác thuỷ sản đạt 1.691,3 tấn. Giá trị sản xuất công nghiệp - tiểu thủ công nghiệp đạt trên 263,7 tỷ đồng; tổng mức bán lẻ và doanh thu dịch vụ tiêu dùng đạt 347.585 triệu đồng. Tổng thu ngân sách trên địa bàn ước đạt 10.019 triệu đồng. Các công trình, dự án trên địa bàn thực hiện đúng tiến độ, đảm bảo chất lượng; chương trình mục tiêu quốc xây dựng nông thôn mới tiếp tục được quan tâm.
Lĩnh vực văn hóa, xã hội có sự chuyển biến tích cực; công tác giáo dục, y tế, chăm sóc sức khoẻ cho nhân dân được chú trọng; quốc phòng - an ninh được tăng cường, trật tự an toàn xã hội được giữ vững. Công tác xây dựng Đảng, xây dựng hệ thống chính trị đạt được kết quả quan trọng trên cả 3 mặt chính trị, tư tưởng và tổ chức. Trong quý I đã kết nạp được 128 đảng viên, việc kiểm tra, giám sát, thi hành kỷ luật trong Đảng được chú trọng, Ban Thường vụ Huyện ủy đã thi hành kỷ luật cho thôi chức đối với 2 trường hợp ở Đảng ủy xã Quảng Châu. Quán triệt thực hiện Chỉ thị số 51 - CT/TW của bộ Chính trị và Chỉ thị số 01 - CT/TU của Ban Thường vụ Tỉnh uỷ về lãnh đạo cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016-2021, đã tập trung chỉ đạo hoàn thành công tác hiệp thương lần thứ nhất và thứ hai đúng luật và đúng tiến độ.
Hội nghị cũng đã tập trung thảo luận, bàn bạc đưa ra các giải pháp để thực hiện tốt nhiệm vụ quý II năm 2016, đề nghị các cấp uỷ Đảng, chính quyền, cơ quan, đơn vị, địa phương cần tiếp tục bám sát các nghị quyết, Chương trình công tác trọng tâm năm 2016 và nhiệm vụ trọng tâm quý II của Huyện uỷ để lãnh đạo, chỉ đạo có hiệu quả, toàn diện trên tất cả các lĩnh vực. Đồng thời hội nghị cũng biểu quyết thông qua 04 chương trình hành động thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XVI và Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện lần thứ XXIV nhiệm kỳ 2015 - 2020.
Cũng tại hội nghị, Thường vụ Huyện ủy đã tổ chức quán triệt và ký cam kết về trách nhiệm và xử lý trách nhiệm đối với người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan, đơn vị thuộc diện Ban Thường vụ Huyện uỷ quản lý trong thực hiện chức trách, nhiệm vụ được giao.
Ngọc Ngà
- Tình hình kinh tế - xã hội, an ninh - quốc phòng tháng 4/2016 của huyện Quảng Trạch
- Phát huy vai trò trách nhiệm của cử tri qua mỗi lá phiếu
- Tình hình phát triển kinh tế - xã hội Quý I năm 2016
- Tập trung lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện thành công cuộc bầu cử Quốc hội khoá XIV, bầu cử Hội đồng nhân dân các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021
- Tập huấn nghiệp vụ công tác bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và bầu cử đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021
- Tình hình Kinh tế - Xã hội huyện Quảng Trạch tháng 02 năm 2016
- Hội nghị thu ngân sách năm 2016
- Quy hoạch chi tiết Dự án Cảng cá Roòn, xã Cảnh Dương
- Huyện ủy Quảng Trạch triển khai nhiệm vụ công tác xây dựng Đảng năm 2016
- Tổ chức kỳ họp thứ 16 HĐND huyện Khóa XVIII