Dịch bệnh viêm da nổi cục trâu bò lây nhiễm ra 16/17 xã trên địa bàn huyện
Hiện nay, tình hình dịch bệnh trên đàn vật nuôi tại huyện Quảng Trạch có nhiều diễn biến rất phức tạp. Ngoài dịch tả lợn châu Phi đang tái bùng phát tại một số xã, thì dịch viêm da nổi cục trên đàn trâu, bò đang lây lan nhanh ra nhiều xã và có chiều hướng gia tăng.
Tính đến ngày 6/4/2021, dịch bệnh viêm da nổi cục trâu, bò đã lây ra 16/17 xã của huyện Quảng Trạch, với khoảng 1.522 con trâu, bò bị mắc bệnh và đã có 81 con chết, với tổng trọng lượng trên 10.500 kg. Dịch tả lợn châu Phi lây nhiễm tại 5 xã gồm: Phù Hóa, Quảng Phương, Quảng Tùng, Quảng Châu và Quảng Xuân, làm chết 186 con, tổng trọng lượng trên 7.100 kg. Riêng 3 xã Phù Hóa, Quảng Tùng và Quảng Phương là tái bùng phát trở lại. Ủy ban nhân dân huyện Quảng Trạch đã có Quyết định công bố dịch tại các địa phương có dịch.
Hiện bệnh viêm da nổi cục trên đàn trâu, bò và bệnh dịch tả lợn châu Phi tại địa bàn huyện Quảng Trạch đang có diễn biến hết sức phức tạp, huyện Quảng Trạch đang tập trung chỉ đạo các đơn vị chuyên môn, địa phương triển khai quyết liệt các biện pháp phòng, chống dịch. Tổ chức các lớp tập huấn cách phòng, chống các loại dịch bệnh trên đàn gia súc cho các hộ chăn nuôi. Trung tâm Dịch vụ nông nghiệp huyện đã tiếp nhận trên 1.500 lít hóa chất hỗ trơ các địa phương phun tiêu độc khử trùng, hướng dẫn người dân dùng vôi bột xử lý môi trường chuồng trại, các điểm có nguy cơ lây nhiễm dịch bệnh. Kiểm soát chặt chẽ việc giết mổ, buôn bán, vận chuyển trâu, bò, lợn, tổ chức chôn lấp, tiêu hủy xác vật nuôi chết theo đúng quy trình, kịp thời khống chế dịch, bệnh, ổn định hoạt động sản xuất của người dân.
Thế Lực
Đài TT - TH Quảng Trạch
- Hội nghị trực tuyến toàn quốc nghiên cứu, học tập, quán triệt Nghị quyết Đại hội XIII của Đảng (27/03/2021)
- Đoàn viên tham gia trồng cây xanh tại trụ sở chính quyền huyện Quảng Trạch (26/03/2021)
- Quảng Trạch bầu bổ sung Phó Chủ tịch UBND huyện. (12/03/2021)
- Quảng Trạch tổ chức Lễ giao nhận quân năm 2021 (28/02/2021)
- Huyện Quảng Trạch tổ chức lễ phát động Tết trồng cây đời đời nhớ ơn Bác Hồ (18/02/2021)
- Thư chúc mừng năm mới Tân Sửu - 2021 của đồng chí Nguyễn Xuân Đạt, TUV, Bí thư Huyện ủy Quảng Trạch (12/02/2021)
- 91 năm Đảng đồng hành cùng dân tộc (02/02/2021)
- Quảng Trạch tăng cường công tác phòng chống dịch Covid - 19 (02/02/2021)
- Quán triệt, chỉ đạo công tác bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp. (27/01/2021)
- Lễ phát động ra quân an toàn giao thông Tết Nguyên đán Tân Sửu 2021 (27/01/2021)