Xã Quảng Châu phát huy thế mạnh nuôi trồng thủy sản
Mặc dù là địa phương thuộc diện 135 của Chính phủ, nhưng những năm qua, xã Quảng Châu, huyện Quảng Trạch luôn phát huy được lợi thế sẵn có để giúp người dân phát triển kinh tế. Đặc biệt là trên lĩnh vực nuôi trồng thủy sản đã đem lại hiệu quả kinh tế rất cao cho nhiều hộ dân.
Thực hiện chủ trương chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi, năm 2008, xã Quảng Châu đã quy hoạch 18 héc ta vùng đất bãi bồi mặn lợ hoang hóa, thành lập tổ Hợp tác, nay là Hợp tác xã dịch vụ nông nghiệp và sản xuất, kinh doanh Trung Minh để nuôi tôm chuyên canh. Năm 2017, Hợp tác xã đã thả nuôi 17,5 triệu con tôm thẻ chân trắng, nhờ tuân thủ theo đúng quy trình kỷ thuật trong quá trình chăm sóc, nên năng suất đạt 36 tạ/héc ta, sản lượng đạt gần 65 tấn, thu lãi trên 6,5 tỷ đồng, bình quân 52 hộ gia đình xã viên nuôi tôm, mỗi hộ thu về khoảng 130 triệu đồng.
Để tiếp tục giúp xã viên Hợp tác xã có được vụ nuôi tôm thắng lợi, thời gian qua, chính quyền địa phương, các ban ngành đoàn thể, Ban chủ nhiệm Hợp tác xã dịch vụ nông nghiệp và sản xuất, kinh doanh Trung Minh, xã Quảng Châu đã tập trung chỉ đạo, hướng dẫn xã viên tu bổ, vệ sinh ao hồ theo đúng quy trình kỹ thuật, chủ động đăng ký mua giống tôm tại các cơ sở sản xuất có uy tính, đảm bảo chất lượng, không mua con giống chưa rõ nguồn gốc, chưa qua kiểm dịch. Chuẩn bị đầy đủ các trang thiết bị, máy móc, vật tư cần thiết, phục vụ tốt cho việc nuôi tôm. Đặc biệt Hợp tác xã đã chú trọng đến công tác xử lý ao hồ để diệt các tạp khuẩn, nhằm tránh được dịch bệnh đốm trắng có thể xẩy ra.
Các xã viên đang cải tạo lại hồ để nuôi tôm vụ mới
Theo kế hoạch vụ nuôi tôm năm 2018, Hợp tác xã dịch vụ nông nghiệp và sản xuất, kinh doanh Trung Minh, xã Quảng Châu sẽ thả nuôi khoảng 20 triệu con tôm thẻ chân trắng, phấn đấu hoàn thành thả con giống vào khoảng thời gian từ đầu tháng 4 đến 15 tháng 4 năm 2018. Cùng với việc thả nuôi tôm giống, xã Quảng Châu cũng đang tập trung chỉ đạo, hướng dẫn bà con nông dân thả nuôi 14 héc ta các loại cá nước ngọt theo đúng khung lịch thời vụ. Đồng thời có chủ trương quy hoạch thêm diện tích đất nuôi trồng thủy sản để giúp người dân có điều kiện phát triển kinh tế. Ông Đàm Xuân Vinh, Chủ tịch Uỷ ban nhân dân xã Quảng Châu, huyện Quảng Trạch cho biết: Trong phương án tổ chức thực hiện Chương trình dồn điền, đổi thửa Năm 2018, địa phương đã chủ động xây dựng kế hoạch chuyển đổi tiếp 15 héc ta đất trồng lúa kém hiệu quả sang nuôi các loại tôm, cá mặn lợ, cá nước ngọt. Tập trung nuôi theo hướng thâm canh vụ chính và quản canh cải tiến, bán thâm canh trái vụ, để nâng cao thu nhập kinh tế cho người dân.
Với những chủ trương đúng đắn trong quá trình chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi, nên đến nay xã Quảng Châu đã xây dựng được nhiều mô hình phát triển kinh tế trang trại, gia trại chăn nuôi kết hợp với trồng rừng, nuôi trồng thủy sản đem lại thu nhập kinh tế cao cho người dân, góp phần giảm tỷ lệ hộ nghèo trên địa bàn. Đây chính là hướng đi phù hợp để thời gian tới xã Quảng Châu tiếp tục triển khai tốt các mục tiêu, nhiệm vụ phát triền kinh tế - xã hội, Chương trình xây dựng nông thôn mới của địa phương.
Thế Lực
Đài TT-TH Quảng Trạch
- Năm 2018, Quảng Trạch phấn đấu giá trị công nghiệp, xây dựng đạt 46% (14/03/2018)
- Nguồn vốn tín dụng chính sách xã hội giúp hội viên hội Nông dân xã Quảng Phương phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững (01/03/2018)
- Nông dân Quảng Trạch đẩy nhanh tiến độ gieo sạ lúa đông xuân (09/01/2018)
- Hội LH Phụ nữ huyện thực hiện tốt công tác ủy thác vốn vay của NHCSXH huyện (20/12/2017)
- QUẢNG TRẠCH: Thành lập 20 tổ hợp tác khai thác thủy sản trên biển (11/12/2017)
- Kết quả thực hiện các chỉ tiêu KT-XH trong 9 tháng đầu năm 2017 (09/10/2017)
- Hội nghị tập huấn cho thành viên Ban đại diện Hội đồng quản trị NHCSXH huyện là Chủ tịch UBND cấp xã (27/09/2017)
- Kết luận Thanh tra tại 03 xã Quảng Đông, Quảng Tùng, Quảng Kim (21/09/2017)
- Ngư dân tiếp tục ra khơi sau bão số 10 (20/09/2017)
- Nghiệm thu kết quả tổng điều tra kinh tế năm 2017 (08/09/2017)