Lãnh đạo huyện Quảng Trạch kiểm tra các mô hình phát triển kinh tế
Để thực hiện có hiệu quả Chương trình hành động của Ban chấp hành Đảng bộ Huyện về công tác dồn điền, đổi thửa, gắn với chuyển đổi cơ cấu cây trồng vật nuôi, ngày 10 tháng 8 năm 2018, lãnh đạo UBND huyện Quảng Trạch cùng các phòng ban chuyên môn đã đi kiểm tra một số mô hình phát triển sản xuất do Trạm khuyến nông huyện Quảng Trạch tham mưu triển khai.
Thực hiện Chương trình hành động của Ban chấp hành Đảng bộ Huyện về công tác dồn điền, đổi thửa, gắn với chuyển đổi cơ cấu cây trồng vật nuôi, thời gian qua, Ủy ban nhân dân huyện Quảng Trạch đã tập trung chỉ đạo các phòng ban chuyên môn, tổ chức triển khai các mô hình phát triển sản xuất, nhằm giúp các địa phương tái cơ cấu ngành nông nghiệp theo hướng nâng cao giá trị, phát triển bền vững. Theo đó, từ năm 2017 đến nay, Trạm khuyến Nông huyện Quảng Trạch đã triển khai được khoảng 20 mô hình trình diễn, khảo nghiệm, chuyển giao tiến bộ khoa học kỹ thuật trên các lĩnh vực Nông-Lâm-Ngư nghiệp.
Lãnh đạo huyện Quảng Trạch thăm kiểm tra mô hình trồng sả dược liệu tại xã Quảng Tùng.
Để nắm được những thuận lợi, khó khăn, hiệu quả trong quá trình thực hiện các mô hình, làm cơ sở tiếp tục đầu tư nhân rộng, giúp các địa phương chủ động mở rộng sản xuất, nâng cao thu nhập cho người dân. Lãnh đạo huyện Quảng Trạch đã đến kiểm tra: Mô hình trồng sả dược liệu, nuôi chim trĩ tại xã Quảng Tùng; mô hình trồng rau an toàn theo tiêu chuẩn VietGAP tại xã Quảng Liên; mô hình Tổ hợp tác chăn nuôi vịt trời Hợp Phú, xã Quảng Hợp. Tại các nơi đến thăm, lãnh đạo huyện Quảng Trạch đã thăm hỏi, động viên các chủ trang trại, khắc phục khó khăn, phát huy thế mạnh của địa phương, đẩy mạnh phát triển sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập kinh tế. Huyện sẽ tiếp tục có các chính sách khuyến khích, tạo điều kiện tốt nhất để các mô hình tiếp tục được phát triển.
Thế Lực
Đài TT - TH Quảng Trạch
- Phát huy vai trò của Đoàn Thanh niên các cấp trong công thác ủy thác vay vốn NHCSXH (24/09/2018)
- Ngân hàng Chính sách xã hội ở huyện Quảng Trạch tổ chức đối chiếu, phân loại nợ năm 2018 (24/08/2018)
- Trên 317 héc ta lúa hè thu bị sâu bệnh và chuột hại lúa (01/08/2018)
- Gương thương binh làm kinh tế giỏi (24/07/2018)
- Diêm dân Quảng Phú đang vào chính vụ sản xuất muối (11/07/2018)
- Tập trung phòng trừ sâu bệnh hại lúa Hè Thu (28/06/2018)
- Biểu dương người cao tuổi làm kinh tế giỏi (26/06/2018)
- Tập huấn cho thành viên Ban đại diện Hội đồng quản trị NHCSXH huyện (22/06/2018)
- Ủy ban Mặt trận TQVN huyện trao bò giống sinh sản cho hộ nghèo năm 2018 (14/06/2018)
- Nông dân Quảng Trạch chuẩn bị gieo sạ lúa hè thu (30/05/2018)