Năm 2018, Quảng Trạch phấn đấu thả nuôi 60 triệu con tôm giống
Theo kế hoạch năm 2018, huyện Quảng Trạch sẽ đưa khoảng 244 héc ta mặt nước ao hồ vào nuôi trồng thủy hải sản, trong đó, diện tích nuôi tôm chiếm khoảng 90 héc ta, số diện tích còn lại chủ yếu là nuôi các loại cá mặn lợ và thủy hải sản khác.
Bà con nông dân đang chuẩn bị ao, hồ để thả nuôi tôm giống
Để giúp bà con nông dân mạnh dạn đầu tư nuôi trồng thủy sản, thời gian qua, Ủy ban nhân dân huyện Quảng Trạch đã tập trung chỉ đạo các địa phương thực hiện tốt công tác chi trả tiền bồi thường thiệt hại do sự cố ô nhiễm môi trường biển. Khuyến khích, tạo điều kiện để người dân mở rộng các diện tích nuôi trồng, tập trung hướng dẫn các hộ dân đầu tư đầy đủ cơ sở vật chất, trang thiết bị, cải tạo, vệ sinh ao hồ theo đúng quy trình, chú trọng chất lư¬¬ợng con giống. Các địa phương có diện tích nuôi tôm cao đó là xã Quảng Châu, Quảng Xuân, Quảng Trường và Quảng Liên. Để hoàn thành thả nuôi 60 triệu con tôm giống theo đúng khung lịch thời vụ, Phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện Quảng Trạch đang tích cực chỉ đạo các địa phư¬¬ơng, hướng dẫn bà con nông dân chọn thời tiết thích hợp để đẩy nhanh tiến độ thả giống tôm, đồng thời, thường xuyên theo dõi quá trình phát triển của tôm, kịp thời phát hiện các loại dịch bệnh để có cách phòng trừ, không để lây ra diện rộng.
Thế Lực
Đài TT-TH Quảng Trạch
- Tăng 42 tỷ đồng nguồn vốn tín dụng chính sách đối với hộ nghèo, hộ cận nghèo và các đối tượng chính sách trong Qúy I năm 2018 (28/03/2018)
- Xã Quảng Châu phát huy thế mạnh nuôi trồng thủy sản (22/03/2018)
- Năm 2018, Quảng Trạch phấn đấu giá trị công nghiệp, xây dựng đạt 46% (14/03/2018)
- Nguồn vốn tín dụng chính sách xã hội giúp hội viên hội Nông dân xã Quảng Phương phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững (01/03/2018)
- Nông dân Quảng Trạch đẩy nhanh tiến độ gieo sạ lúa đông xuân (09/01/2018)
- Hội LH Phụ nữ huyện thực hiện tốt công tác ủy thác vốn vay của NHCSXH huyện (20/12/2017)
- QUẢNG TRẠCH: Thành lập 20 tổ hợp tác khai thác thủy sản trên biển (11/12/2017)
- Kết quả thực hiện các chỉ tiêu KT-XH trong 9 tháng đầu năm 2017 (09/10/2017)
- Hội nghị tập huấn cho thành viên Ban đại diện Hội đồng quản trị NHCSXH huyện là Chủ tịch UBND cấp xã (27/09/2017)
- Kết luận Thanh tra tại 03 xã Quảng Đông, Quảng Tùng, Quảng Kim (21/09/2017)