Ủy ban Mặt trận TQVN huyện trao bò giống sinh sản cho hộ nghèo năm 2018
Thực hiện Đề án số 85 của Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh Quảng Bình về Hỗ trợ bò giống sinh sản cho hộ nghèo bị thiệt hại do lũ lụt năm 2016 và vùng thường xuyên bị thiên tai để phát triển sản xuất bền vững giai đoạn 2017 - 2018, sáng ngày 13 tháng 6 năm 2018, Ủy ban Mặt trận huyện Quảng Trạch đã trao bò giống sinh sản cho hộ nghèo trên địa bàn đợt 2 năm 2018.
Các hộ gia đình khó khăn phấn khởi nhận bò
Trong đợt 2 năm 2018, Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam huyện Quảng Trạch đã trao 30 con bò giống sinh sản cho các hộ nghèo tại 3 xã: Quảng Thanh, Quảng Trường, Quảng Liên. Đây là giống bò Brahman đỏ, được Trung tâm giống vật nuôi Quảng Bình cung cấp. Bò đã qua kiểm nghiệm và được tiêm phòng vacxin tụ huyết trùng và vacxin lở mồm long móng trước khi bàn giao về cho các hộ dân. Với trọng lượng mỗi con ước đạt từ 110 đến 130kg. Các hộ dân được hỗ trợ bò phải đáp ứng đủ các điều kiện của Đề án là có nhu cầu chăn nuôi thực sự và có đủ điều kiện về lao động, có khả năng tiếp thu và vận dụng kiến thức kỹ thuật để chăm sóc nuôi dưỡng bò phát triển, có chuồng trại, ưu tiên những hộ chưa có bò. Trước khi giao bò, đại diện các hộ gia đình đã ký kết hợp đồng trách nhiệm với Ủy ban Mặt trận huyện Quảng Trạch. Trong năm 2018, Mặt trận huyện Quảng Trạch đã xét duyệt cho 60 hộ dân, tổng hai năm 2017- 2018 được 120 con tạo điều kiện cho các hộ nghèo phát triển kinh tế, giảm nghèo bền vững.
Thu Hoài – MT Quảng Trạch
- Nông dân Quảng Trạch chuẩn bị gieo sạ lúa hè thu (30/05/2018)
- Nguồn vốn tín dụng của Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch giúp phát triển cho các làng nghề truyền thống (30/05/2018)
- Đẩy nhanh tiến độ thu hoạch lúa Đông Xuân triển khai gieo sạ lúa Hè Thu (30/05/2018)
- Ban đại diện Hội đồng quản trị Ngân hàng CSXH huyện Quảng Trạch làm việc tại xã Quảng Kim (25/05/2018)
- Hội Cựu chiến binh QuảngTrạch khởi công nhà nghĩa tình đồng đội "10 ngàn đồng" (23/05/2018)
- Trao bò giống sinh sản - Tiếp sức cho người dân huyện Quảng Trạch (14/05/2018)
- Đảm bảo cho hộ nghèo và các đối tượng chính sách đủ điều kiện có nhu cầu đều được tiếp cận với nguồn vốn ưu đãi của NHCSXH (09/05/2018)
- Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch chuyển địa điểm làm việc về trụ sở mới tại Trung tâm Huyện lỵ (09/05/2018)
- QUẢNG TRẠCH TẬP TRUNG TIÊM PHÒNG ĐỢT 1 CHO ĐÀN GIA SÚC GIA CẦM (24/05/2018)
- Hội Nông dân xã Cảnh Dương mở ra giai đoạn mới về công tác hội và phong trào nông dân trên địa bàn xã (07/05/2018)