Triển khai các biện pháp khẩn cấp phòng, chống bão số 13
Theo dự báo của Trung tâm khí tượng thủy văn quốc gia, hồi 10 giờ ngày 13/11, vị trí tâm bão ở khoảng 15,4 độ Vĩ Bắc; 115,0 độ Kinh Đông, cách quần đảo Hoàng Sa khoảng 340km về phía Đông Đông Nam. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm bão mạnh cấp 11-12, giật cấp 15.
Dự báo trong 48 giờ tiếp theo, bão di chuyển chủ yếu theo hướng Tây Tây Bắc, mỗi giờ đi được 15-20km, đi vào đất liền các tỉnh từ Hà Tĩnh đến Thừa Thiên Huế. Đến 10 giờ ngày 15/11, vị trí tâm bão ở khoảng 17,1 độ Vĩ Bắc; 106,8 độ Kinh Đông. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm bão mạnh cấp 8, giật cấp 11.
Từ sáng ngày 14/11, trên đất liền từ Hà Tĩnh đến Quảng Nam có gió mạnh dần lên cấp 6-7, sau tăng lên cấp 8, vùng ven biển có nơi cấp 9, giật cấp 11. Từ 14-16/11, từ Hà Tĩnh đến Quảng Nam có mưa to đến rất to với lượng mưa từ 150-250 mm, có nơi trên 350 mm. Cảnh báo cấp độ rủi ro thiên tai do bão: cấp 3.
Để chủ động ứng phó với bão số 13, hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại do bão gây ra; Thường trực Huyện ủy yêu cầu cấp ủy, chính quyền, các cơ quan, đơn vị, địa phương khẩn trương triển khai thực hiện tốt các Công điện, Chỉ thị của Trung ương, của tỉnh và các nhiệm vụ sau đây:
1. Nghiêm túc triển khai ngay phương án phòng, chống bão số 13; tổ chức trực ban 24/24, theo dõi chặt chẽ bản tin, cảnh báo diễn biến của bão số 13 để triển khai các biện pháp ứng phó phù hợp, kịp thời theo phương châm “4 tại chỗ”, tuyệt đối không chủ quan, lơ là. Kiểm tra, rà soát, triển khai chằng chống nhà cửa, các công trình, trụ sở làm việc các cơ quan; rà soát, kiểm đếm tàu thuyền, phương tiện hoạt động trên biển, hướng dẫn di chuyển thoát ra và không đi vào vùng nguy hiểm; cấm biển, không cho tàu thuyền ra khơi cho đến khi bão tan. Khẩn trương sơ tán, di dời người dân đến các nhà kiên cố trước 16h ngày 14/11, đặc biệt ở các vùng xung yếu, vùng sạt lở, vùng thường xuyên ngập sâu, hạ lưu các hồ, đập chứa nước, các công trình đang thi công; đảm bảo thông tin liên lạc giữa cấp ủy, chính quyền và các cơ quan, đơn vị, địa phương trong huyện.
- Cấp ủy, chính quyền các xã cử người canh gác các khu vực nguy hiểm như ngầm, tràn, khe, suối; cương quyết không cho người và phương tiện đi qua những khu vực nguy hiểm; đồng thời cảnh báo, báo động kịp thời trong trường hợp nguy hiểm xảy ra, đảm bảo an toàn tính mạng và tài sản của nhân dân. Bố trí lực lượng sẵn sàng tham gia cứu hộ, cứu nạn và xử lý kịp thời các tình huống xấu gây ra.
- Ban Chỉ huy PCTT & TKCN huyện kiêm Ban Chỉ huy Phòng thủ dân sự huyện căn cứ tình hình thực tế, kịp thời đôn đốc, chỉ đạo các xã, các phòng, ban, ngành, đơn vị triển khai công tác phòng chống, khắc phục hậu quả của bão số 13.
- Đồn Biên phòng Roòn phối hợp với các xã thông báo, kiên quyết kêu gọi toàn bộ tàu thuyền đang hoạt động trên biển vào bờ tìm nơi trú ẩn an toàn. Cấm tàu thuyền hoạt động trên biển, các cửa sông cho đến khi bão tan. Tổ chức hướng dẫn, sắp xếp neo đậu tàu thuyền, không để tàu thuyền hư hỏng do va chạm khi neo đậu; tuyệt đối không để người ở lại trên tàu thuyền.
- Ban Chỉ huy Quân sự huyện phối hợp các cơ quan, đơn vị liên quan chỉ đạo các xã có phương án di dời người, tài sản của nhân dân tại các khu vực dân cư xung yếu, vùng hạ lưu của các hồ, đập chứa nước, vùng nguy hiểm có nguy cơ sạt lở, trượt đất,… đến nơi an toàn.
- Công an huyện có phương án điều tiết hoạt động giao thông, kiểm soát giao thông tại các khu vực bị ngập, bến đò, ngầm qua đường để hướng dẫn người, phương tiện qua lại nhằm bảo an toàn; tăng cường đảm bảo an ninh, trật tự trước, trong và sau bão.
2. Đài Truyền thanh - Truyền hình huyện, đài truyền thanh các xã, các thôn thường xuyên cập nhật đưa những thông tin mới nhất về diễn biến bão số 13 và thông báo phương án phòng, chống của địa phương cho nhân dân chủ động phòng, tránh an toàn.
3. Các đồng chí Huyện ủy viên trong các ngày 14 và 15/11/2020 trực tiếp về cơ sở địa bàn, lĩnh vực được phân công phụ trách để lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện công tác phòng, chống bão số 13.
Xem chi tiết: Tại đây
- NHCSXH thực hiện các chính sách hỗ trợ doanh nghiệp và người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 (01/11/2020)
- Quảng Trạch thiệt hại do lũ lụt ước tính trên 231 tỷ đồng (30/10/2020)
- Lịch công tác tuần của các Phó Chủ tịch HĐND và các Phó Ban chuyên trách HĐND huyện từ ngày 26/10 đến ngày 31/10/2020 (26/10/2020)
- Thông tin về đầu mối tiếp nhận cứu trợ huyện Quảng Trạch (23/10/2020)
- Công điện về khẩn trương triển khai các biện pháp phòng chống bão số 8 (23/10/2020)
- Công văn của Huyện ủy Quảng Trạch về việc triển khai các biện pháp khẩn cấp khắc phục hậu quả mưa lũ và phòng chống bão số 8 (22/10/2020)
- Công điện về việc khẩn trương cứu trợ người dân, khắc phục hậu quả mưa lụt (21/10/2020)
- Huyện ủy Quảng Trạch triển khai nhiệm vụ Quý IV năm 2020 (16/10/2020)
- Công điện về phòng chống ảnh hưởng của áp thấp nhiệt đới (08/10/2020)
- Triển khai mô hình điểm của Trung ương về an toàn giao thông ở xã Quảng Hưng (07/10/2020)