Ngân hàng Chính sách xã hội ở huyện Quảng Trạch tổ chức đối chiếu, phân loại nợ năm 2018
Trong những năm qua, Phòng giao dịch Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch đã kịp thời đưa nguồn vốn ưu đãi của Nhà nước đến với hộ nghèo và các đối tượng chính sách giúp họ đầu tư mở rộng sản xuất, chăn nuôi, phát huy hiệu quả nguồn vốn vay. Bên cạnh đó, việc thực hiện đối chiếu, phân loại nợ sau khi cho vay là công việc được thực hiện thường xuyên nhằm đánh giá đúng thực trạng tín dụng chính sách và giúp cho Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã là thành viên Ban đại diện Hội đồng quản trị cấp huyện nắm được thực trạng nợ đã cho vay đồng thời đề ra các giải pháp nâng cao chất lượng tín dụng tại địa bàn cấp xã trong thời gian tới.
Thực hiện công văn số 3124/NHCS -QLN ngày 13/07/2018 của Tổng giám đốc NHCSXH về việc đối chiếu, phân loại nợ vay. Phòng giao dịch Ngân hàng Chính sách xã hội huyện đã xây dựng kế hoạch đối chiếu, phân loại nợ năm 2018, theo kế hoạch xây dựng trong tháng 8/2018 PGD hoàn thành đối chiếu, phân loại nợ 33% khách hàng.
Đến ngày 15/08/2018 PGD ngân hàng CSXH huyện Quảng Trạch đã phối hợp với chính quyền địa phương, tổ chức chính trị các xã thực hiện đối chiếu phân loại nợ vay tại 2 địa bàn xã là Quảng Thanh và Quảng Thạch. Qua đối chiếu hộ vay sử dụng vốn đúng mục đích, vật tư đảm bảo của các hộ vay vốn ổn định, đảm bảo khả năng trả nợ. Đại đa số các hộ vay vốn chương trình hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ mới thoát nghèo, hộ sản xuất kinh doanh vùng khó khăn đều sử dụng vào mục đích để chăn nuôi gia súc, gia cầm, trồng cây ăn quả, mua giống, phân bón, kinh doanh dịch vụ. Hàng năm nguồn vốn vay từ Ngân hàng Chính sách xã hội đã góp phần làm tăng tổng số lượng đàn trâu bò của huyện, mở rộng diện tích đất trồng rừng của hộ gia đình, tăng số lượng các dịch vụ kinh doanh buôn bán nhỏ. Chính sách cho vay xuất khẩu lao động đã tạo điều kiện thuận lợi giúp nhiều lao động địa phương có cơ hội nâng cao tay nghề, trình độ, tìm được công việc và có thu nhập ổn định. Chương trình cho vay học sinh sinh viên nghèo giúp nhiều học sinh có cơ hội tiếp tục học tập. Ngoài ra, chương trình cho vay xây dựng công trình nước sạch và vệ sinh môi trường nông thôn đã giúp cho nhiều hộ gia đình có cơ hội tiếp cận và sử dụng nguồn nước sạch, công trình vệ sinh đạt tiêu chuẩn, góp phần cải thiện chất lượng cuộc sống.
Trong thời gian tới Ngân hàng CSXH huyện Quảng trạch tiếp tục phối hợp với chính quyền địa phương, tổ chức chính trị các xã thực hiện đối chiếu phân loại nợ vay đảm bảo đến tháng 11/2018 hoàn thành 100% việc đối chiếu, phân loại nợ khách hàng.
Văn Thông
- Trên 317 héc ta lúa hè thu bị sâu bệnh và chuột hại lúa (01/08/2018)
- Gương thương binh làm kinh tế giỏi (24/07/2018)
- Diêm dân Quảng Phú đang vào chính vụ sản xuất muối (11/07/2018)
- Tập trung phòng trừ sâu bệnh hại lúa Hè Thu (28/06/2018)
- Biểu dương người cao tuổi làm kinh tế giỏi (26/06/2018)
- Tập huấn cho thành viên Ban đại diện Hội đồng quản trị NHCSXH huyện (22/06/2018)
- Ủy ban Mặt trận TQVN huyện trao bò giống sinh sản cho hộ nghèo năm 2018 (14/06/2018)
- Nông dân Quảng Trạch chuẩn bị gieo sạ lúa hè thu (30/05/2018)
- Nguồn vốn tín dụng của Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch giúp phát triển cho các làng nghề truyền thống (30/05/2018)
- Đẩy nhanh tiến độ thu hoạch lúa Đông Xuân triển khai gieo sạ lúa Hè Thu (30/05/2018)