Ngân hàng chính sách xã hội huyện Quảng Trạch 15 năm đồng hành cùng người nghèo
Được thành lập từ năm 2003, với nguồn vốn chỉ hơn 40 tỷ đồng, sau 15 năm phát triển, đến nay, Ngân hàng chính sách xã hội huyện Quảng Trạch có tổng dư nợ trên 367 tỷ đồng, tăng 800%. Đây là kết quả của sự phối hợp chặt chẽ giữa các cấp ủy Đảng, chính quyền địa phương, các ban ngành đoàn thể và sự nỗ lực phấn đấu của cán bộ, nhân viên Ngân hàng chính sách xã hội huyện Quảng Trạch.
Thực hiên chính sách cho vay hộ nghèo, đến nay, Ngân hàng chính sách xã hội huyện Quảng Trạch có tổng dư nợ hộ nghèo, hộ cận nghèo gần 138 tỷ đồng, với gần 6.400 hộ dư nợ, bình quân mỗi hộ dư nợ trên 21,5 triệu đồng. Từ nguồn vốn ưu đãi này, trong 15 năm qua, đã giúp cho hơn 10.700 hộ dân thoát nghèo, chiếm tỷ lệ 65% số hộ thoát nghèo chung của toàn huyện. Đặc biệt, từ nguồn vốn cho vay đối với hộ sản xuất, kinh doanh vùng khó khăn, đã mở ra được nhiều ngành nghề nông thôn, liên doanh, liên kết thị trường, giúp cho nhiều hộ dân vùng khó khăn có điều kiện mở rộng sản xuất, phát triển kinh tế, ổn định cuộc sống.
Một trong những gương điển hình vượt khó vươn lên thoát nghèo nhờ nguồn vốn vay ưu đãi đó là gia đình ông Trần Xuân Thành, ở thôn Văn Hà, xã Quảng Tiến. Sau khi được tiếp cận nguồn vốn vay 30 triệu đồng từ Ngân hàng chính sách xã hội huyện, năm 2010, ông Thành đã cải tạo 3 héc ta diện tích đất đồi, trồng các loại cây ăn quả như vải thiều, nhãn, vú sữa, cam kết hợp với chăn nuôi gia súc, gia cầm và trồng rừng. Nhờ tích cực chăm sóc, chú trọng phòng trừ dịch bệnh, nên đàn vật nuôi, cây trồng của gia đình ông Trần Xuân Thành phát triển tốt, đem lại hiệu quả cao. Bình quân mỗi năm, sau khi trừ mọi chi phí, gia đình ông Thành thu lãi khoảng 100 triệu đồng. Đến nay, gia đình ông Thành đã thoát nghèo, xây dựng được nhà cửa khang trang.
Hiện tại, với 12 Chương trình vay vốn tín dụng của Ngân hàng chính sách xã hội huyện Quảng Trạch, trong đó, Chương trình cho vay học sinh, sinh viên, giải quyết việc làm, nước sạch và vệ sinh môi trường đã kịp thời giải quyết được khó khăn của người dân trên địa bàn. Nhiều ngành nghề truyền thống được khôi phục, người dân bị ảnh hưởng của sự cố môi trường biển đã có điều kiện để chuyền đổi ngành nghề, khôi phục sản xuất. Nhờ nguồn vốn Ngân hàng chính sách, 15 năm qua, huyện Quảng Trạch đã giải quyết được việc làm mới cho trên 18.000 lao động, xây dựng được hơn 4.400 công trình nước sạch, vệ sinh môi trường và trên 1 ngàn học sinh, sinh viên được theo học tại các trường chuyên nghiệp. Đặc biệt, nguồn vốn đã kịp thời giúp các hộ dân vùng lũ khắc phục hậu quả thiên tai, có điều kiện vươn lên trong cuộc sống. Thực hiện các Quyết định của Thủ tướng Chính phủ về chính sách hỗ trợ người nghèo làm nhà ở, nhà phòng tránh bão lụt, đến nay, đã có hơn 1.900 hộ dân được vay vốn, với tổng số tiền gần 11,4 tỷ đồng. Nhờ đó, các hộ nghèo đã xây dựng được nhà ở kiên cố, yên tâm sinh sống, làm ăn.
Ông Trần Văn Đồng, Giám đốc Ngân hàng chính sách xã hội huyện Quảng Trạch cho biết. Để nguồn vốn tín dụng chính sách xã hội phục vụ tốt hơn nữa trong Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững, xây dựng nông thôn mới và đảm bảo an sinh xã hội, thời gian tới, Ngân hàng chính sách xã hội huyện, tăng cường công tác tuyên truyền sâu rộng hơn nữa để mọi người hiểu và có điều kiện tiếp cận với chính sách tín dụng; tạo lập được nguồn vốn để chủ động trong quá trình cho vay, đáp ứng nhu cầu đối với các hộ nghèo và các đối tượng chính sách; tăng cường công tác kiểm tra, giám sát về hoạt động tín dụng chính sách xã hội, phối hợp tốt với các ngành, các cấp để tín dụng chính sách xã hội được xã hội hóa ngày càng cao.
Có thể khẳng định, sự đồng hành của Ngân hàng chính sách xã hội huyện Quảng Trạch với người nghèo trong 15 năm qua, đã đóng vai trò quan trọng vào công cuộc xóa đói, giảm nghèo. Tạo được niềm tin trong quần chúng nhân dân đối với chính sách an sinh xã hội của Đảng và Nhà nước, góp phần, ổn định chính trị ở từng địa phương.
Thế Lực
Đài TT - TH Quảng Trạch
- Lãnh đạo huyện Quảng Trạch kiểm tra đánh giá năng suất lúa hè thu (15/08/2017)
- Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch thực hiện cho vay học sinh sinh viên theo mức vay mới (30/06/2017)
- Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch phát huy hiệu quả hoạt động ủy thác với các tổ chức chính trị - xã hội (30/06/2017)
- Quảng Trạch cơ bản hoàn thành tiêm phòng đợt 1 cho đàn gia súc gia cầm (05/05/2017)
- Ngân hàng CSXH huyện Quảng Trạch: Nâng cao chất lượng phục vụ tại các điểm giao dịch xã (27/03/2017)
- Các cấp hội phụ nữ huyện Quảng Trạch phát huy tốt nguồn vốn vay ngân hàng chính sách xã hội (20/03/2017)
- Quảng Trạch giữ vững ổn định ngành chăn nuôi (21/12/2016)
- Hạt Kiểm lâm Quảng Trạch phát huy tốt chức năng nhiệm vụ trong công tác bảo vệ và phát triển rừng (09/12/2016)
- Quảng Trạch chuẩn bị cho vụ sản xuất Đông Xuân (05/12/2016)
- Quảng Lưu hoàn thành công tác dồn điền đổi thửa (25/11/2016)