Hội nghị tập huấn cho thành viên Ban đại diện Hội đồng quản trị NHCSXH huyện là Chủ tịch UBND cấp xã
Ngày 27/9, tại hội trường UBND huyện Quảng Trạch, Ngân hàng Chính sách xã hội tỉnh Quảng Bình đã tổ chức hội nghị tập huấn nâng cao nghiệp vụ cho Thành viên Ban đại diện Hội đồng quản trị Ngân hàng CSXH huyện là Chủ tịch UBND các xã.
Ông Nguyễn Hồng Liêm – Phó Giám đốc NHCSXH tỉnh Quảng Bình
khai mạc hội nghị tập huấn
Thực hiện Nghị định 78/2002/NĐ-CP ngày 04/10/2002 của Chính phủ về tín dụng đối với người nghèo và các đối tượng chính sách khác, trong đó, gắn vai trò quản lý Nhà nước và trách nhiệm của Chủ tịch UBND cấp xã đối với hoạt động tín dụng chính sách xã hội. Việc bổ sung Chủ tịch UBND cấp xã tham gia Ban đại diện HĐQT NHCSXH cấp huyện nhằm nâng cao vai trò quản lý Nhà nước và trách nhiệm của người đứng đầu chính quyền cấp xã đối với hoạt động tín dụng chính sách tại cơ sở.
Trong thời gian 1 buổi, các thành viên tham dự tập huấn đã được nghe hai bài giảng về những thông tin cơ bản về Ngân hàng CSXH; Chức năng, nhiệm vụ của Chủ tịch UBND cấp xã là thành viên Ban đại diện HĐQT Ngân hàng CSXH huyện.
Buổi tập huấn đã góp phần giúp cho các thành viên Ban đại diện Hội đồng quản trị hiểu thêm về phạm vi điều hành hoạt động tín dụng chính sách, việc triển khai và thực hiện các chương trình tín dụng chính sách, quản lý tốt nguồn vốn tín dụng chính sách trên địa bàn xã. Thực hiện, kiểm tra, giám sát, nắm bắt được tình hình quản lý vốn vay và kịp thời xử lý những đề xuất, kiến nghị tại cơ sở.
Hội nghị cũng đã nghe những ý kiến, kiến nghị vướng mắc từ các thành viên Ban đại diện HĐQT NHCSXH huyện và đã được đại diện lãnh đạo NHCSXH tỉnh giải đáp. Đợt tập huấn sẽ góp phần nâng cao kiến thức, kỹ năng của Ban đại diện Hội đồng quản trị NHCSXH huyện là Chủ tịch UBND xã và cán bộ giúp việc, nhằm nâng cao hoạt động tín dụng trên địa bàn các xã nói riêng và toàn huyện Quảng Trạch nói chung./.
Buổi tập huấn đã góp phần giúp cho các thành viên Ban đại diện Hội đồng quản trị hiểu thêm về phạm vi điều hành hoạt động tín dụng chính sách, việc triển khai và thực hiện các chương trình tín dụng chính sách, quản lý tốt nguồn vốn tín dụng chính sách trên địa bàn xã. Thực hiện, kiểm tra, giám sát, nắm bắt được tình hình quản lý vốn vay và kịp thời xử lý những đề xuất, kiến nghị tại cơ sở.
Hội nghị cũng đã nghe những ý kiến, kiến nghị vướng mắc từ các thành viên Ban đại diện HĐQT NHCSXH huyện và đã được đại diện lãnh đạo NHCSXH tỉnh giải đáp. Đợt tập huấn sẽ góp phần nâng cao kiến thức, kỹ năng của Ban đại diện Hội đồng quản trị NHCSXH huyện là Chủ tịch UBND xã và cán bộ giúp việc, nhằm nâng cao hoạt động tín dụng trên địa bàn các xã nói riêng và toàn huyện Quảng Trạch nói chung./.
Thu Nga
Ngân hàng CSXH huyện
More
- Kết luận Thanh tra tại 03 xã Quảng Đông, Quảng Tùng, Quảng Kim (21/09/2017)
- Ngư dân tiếp tục ra khơi sau bão số 10 (20/09/2017)
- Nghiệm thu kết quả tổng điều tra kinh tế năm 2017 (08/09/2017)
- Ngân hàng chính sách xã hội huyện Quảng Trạch 15 năm đồng hành cùng người nghèo (18/08/2017)
- Lãnh đạo huyện Quảng Trạch kiểm tra đánh giá năng suất lúa hè thu (15/08/2017)
- Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch thực hiện cho vay học sinh sinh viên theo mức vay mới (30/06/2017)
- Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch phát huy hiệu quả hoạt động ủy thác với các tổ chức chính trị - xã hội (30/06/2017)
- Quảng Trạch cơ bản hoàn thành tiêm phòng đợt 1 cho đàn gia súc gia cầm (05/05/2017)
- Ngân hàng CSXH huyện Quảng Trạch: Nâng cao chất lượng phục vụ tại các điểm giao dịch xã (27/03/2017)
- Các cấp hội phụ nữ huyện Quảng Trạch phát huy tốt nguồn vốn vay ngân hàng chính sách xã hội (20/03/2017)