Nguồn vốn tín dụng của Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch giúp phát triển cho các làng nghề truyền thống
Bên đê dòng sông Gianh, Làng bánh đa Tân An vốn nổi tiếng với những sản phẩm bánh đa, bánh đúc mang đậm hương vị quê nhà. Nghề làm bánh đa đã và đang giúp cho những người nông dân xã Quảng Thanh có một cuộc sống no ấm, đầy đủ.
Dẫn chúng tôi đi vòng quanh thôn Tân An, xã Quảng Thanh. Chị Hòa, Chủ tịch Hội liên hiệp phụ nữ xã Quảng Thanh cho biết: Làng nghề bánh đa Tân An đã có từ rất lâu đời, trước đây do thiếu vốn sản xuất nên chị em trong thôn chỉ làm thủ công, vừa sản xuất vừa bán lẻ, chưa mạnh đầu tư sản xuất. Từ khi có nguồn vốn vay Giải quyết việc làm của Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch, chị em đã mạnh dạn vay vốn, đầu tư thêm máy tráng bánh, dây chuyền tự động nên đã giảm rất nhiều công đoạn thủ công, sản phẩm làm ra đã được khách hàng tin dùng. Một số chị em nhờ vay vốn mà phát triển kinh tế, vươn lên làm giàu chính đáng như chị Tú, chị Mai, chị Huyền.
Bà con làng nghề đang phơi bánh đa ven dòng sông Gianh
Hiện, toàn xã Quảng Thanh đã được tiếp nhận nguồn vốn vay từ chương trình Giải quyết việc làm và các chương trình khác của Ngân hàng Chính sách xã hội với tổng số tiền gần 5 tỷ đồng với trên 150 hộ vay vốn để phát triển sản xuất kinh doanh, nhất là phát triển làng nghề truyền thống bánh đa Tân An.
Thông qua 4 tổ chức chính trị xã hội có ký hợp đồng ủy thác với Ngân hàng CSXH huyện, với 11 tổ Tiết kiệm và vay vốn, hàng tháng các hộ vay vốn được tham gia sinh hoạt tổ, trao đổi kinh nghiệm thêm trong sản xuất, kinh doanh. Công tác kiểm tra sử dụng vốn, hướng dẫn bà con cách làm ăn có hiệu quả luôn được các tổ chức hội quan tâm nên nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội phát huy hiệu quả tốt.
Thời gian tới, bà con làng nghề truyền thống bánh đa Tân An cũng rất mong Ngân hàng CSXH bố trí thêm nguồn vốn các chương trình, nhất là chương trình Giải quyết việc làm để tạo điều kiện cho bà con mở rộng sản xuất, duy trì và phát triển làng nghề truyền thống.
Minh Ánh
Đài PT-TH huyện Quảng Trạch
- Đẩy nhanh tiến độ thu hoạch lúa Đông Xuân triển khai gieo sạ lúa Hè Thu (30/05/2018)
- Ban đại diện Hội đồng quản trị Ngân hàng CSXH huyện Quảng Trạch làm việc tại xã Quảng Kim (25/05/2018)
- Hội Cựu chiến binh QuảngTrạch khởi công nhà nghĩa tình đồng đội "10 ngàn đồng" (23/05/2018)
- Trao bò giống sinh sản - Tiếp sức cho người dân huyện Quảng Trạch (14/05/2018)
- Đảm bảo cho hộ nghèo và các đối tượng chính sách đủ điều kiện có nhu cầu đều được tiếp cận với nguồn vốn ưu đãi của NHCSXH (09/05/2018)
- Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch chuyển địa điểm làm việc về trụ sở mới tại Trung tâm Huyện lỵ (09/05/2018)
- QUẢNG TRẠCH TẬP TRUNG TIÊM PHÒNG ĐỢT 1 CHO ĐÀN GIA SÚC GIA CẦM (24/05/2018)
- Hội Nông dân xã Cảnh Dương mở ra giai đoạn mới về công tác hội và phong trào nông dân trên địa bàn xã (07/05/2018)
- Tuổi trẻ Cảnh Dương sôi nổi các hoạt động tháng thanh niên 2018 (07/05/2018)
- Tổ chức tập huấn chăn, nuôi bò sinh sản. (27/04/2018)