NHCSXH huyện Quảng Trạch đồng hành cùng Thanh niên trong quá trình lập thân lập nghiệp
Thông qua nguồn vốn ủy thác với Ngân hàng Chính sách xã hội (NHCSXH) huyện đáp ứng được tâm tư, nguyện vọng của đông đảo lực lượng đoàn viên, thanh niên khó khăn và các đối tượng chính sách khác trên địa bàn vươn lên thoát nghèo bền vững. Tính đến 30/11/2018, tổng dư nợ ủy thác của Đoàn Thanh niên huyện Quảng Trạch tính là 67.338 triệu đồng, tăng 9.161 triệu đồng so với đầu năm; nợ quá hạn là 24 triệu đồng, chiếm tỷ lệ 0,04%. Đoàn Thanh niên đang quản lý 45 tổ tiết kiệm và vay vốn ở 14/18 xã, với 2.355 hộ dư nợ.
Từ các nguồn vốn vay ưu đãi, nhất là chương trình cho vay từ Qũy quốc gia về việc làm, các đoàn viên thanh niên đã mạnh dạn đầu tư mở rộng chuồng trại chăn nuôi, trồng nấm, kinh doanh buôn bán, nuôi trồng đánh bắt thủy hải sản… qua đó, góp phần giải quyết việc làm cho đoàn viên, thanh niên. Anh Đàm Văn Bình, thôn Hạ Lý, xã Quảng Châu cho biết “gia đình tôi thuộc diện hộ cận nghèo của xã và đã được tổ Tiết kiệm và vay vốn, chính quyền địa phương và Ngân hàng CSXH huyện tạo điều kiện cho vay 50 triệu từ nguồn vốn hộ cận nghèo, gia đình tôi đã mạnh dạn đầu tư trồng nấm, chăn nuôi bò. Qua thực hiện thấy rất hiệu quả nên gia đình tôi đã mạnh dạn vay thêm 50 triệu đồng từ Ngân hàng CSXH huyện từ chương trình Giải quyết việc làm nguồn vốn Đoàn Thanh niên quản lý. Sau khi được vay, gia đình tôi đã đầu tư xây thêm nhà xưởng với diện tích 600 m2 để đóng bịch phôi, trồng nấm sò. Nhờ nguồn vốn vay của Ngân hàng CSXH đã giúp 4 thành viên trong gia đình tôi có công ăn việc làm thường xuyên, đồng thời giúp thêm cho một số lao động trong xã làm thêm theo mùa vụ. Nhờ nguồn vốn vay của Ngân hàng CSXH huyện đã giúp gia đình tôi thoát nghèo, vươn lên làm giàu chính đáng”.
Anh Đàm Văn Bình và mẹ bên xưởng sản xuất nấm
Cùng với a Đàm Văn Bình, có nhiều đoàn viên thanh niên trong huyện cũng đã phát huy hiệu quả nguồn vốn vay như anh Nguyễn Văn Thắng xã quảng châu, anh Phạm Ngọc Đông xã Quảng Phú… Bên cạnh công tác vay vốn, để phát huy hiệu quả vốn vay ủy thác, Huyện đoàn Quảng Trạch luôn phối hợp chặt chẽ với Phòng giao dịch NHCSXH huyện trong việc triển khai liên tịch gắn liền với phát triển, củng cố các tổ tiết kiệm và vay vốn; đồng thời không ngừng nâng cao chất lượng hoạt động. Hàng năm, đơn vị đều xây dựng kế hoạch, phối hợp với Phòng giao dịch NHCSXH huyện tổ chức kiểm tra, giám sát 14/14 xã, các tổ tiết kiệm và vay vốn. Bên cạnh đó, thường xuyên xuống địa bàn dự họp tổ tiết kiệm và vay vốn để nắm bắt tình hình, kịp thời tháo gỡ những khó khăn và đôn đốc thành viên, hộ vay nộp lãi, trả nợ và huy động đóng tiền tiết kiệm đúng quy định.
Trong quá trình nhận ủy thác cho vay từ NHCSXH, huyện đoàn Quảng Trạch cũng còn một số khó khăn nhất định. Nguyên nhân chủ yếu do trình độ của một số cán bộ Đoàn ở cơ sở trong quản lý nguồn vốn còn hạn chế; đội ngũ cán bộ Đoàn sau Đại hội Đoàn cấp cơ sở nhiệm kỳ 2017 – 2022 được kiện toàn mới nên một số chưa tiếp cận và kịp thời nắm bắt với công tác ủy thác cho vay; năng lực quản lý vốn vay của một số tổ trưởng tổ tiết kiệm và vay vốn còn yếu …Với thực trạng trên, Huyện đoàn Quảng Trạch xác định trong thời gian đến sẽ tiếp tục đẩy mạnh, tăng cường công tác kiểm tra, giám sát định kỳ và đột xuất; tiếp tục củng cố, kiện toàn các tổ tiết kiệm và vay vốn, đẩy mạnh công tác tuyên truyền các chủ trương, chính sách tín dụng ưu đãi đối với hộ nghèo và các đối tượng chính sách để người dân hiểu rõ hơn về nguồn vốn tín dụng chính sách; đồng thời, phối hợp với Phòng giao dịch NHCSXH huyện tổ chức tập huấn cho cán bộ Đoàn Thanh niên cơ sở và các tổ tiết kiệm và vay vốn để phát huy hiệu quả nguồn vốn vay ủy thác.
Thời gian tới, cùng với sự quan tâm của cấp ủy đảng, chính quyền địa phương, Đoàn Thanh niên huyện sẽ phấn đấu phát huy hơn nữa hiệu quả nguồn vốn vay từ NHCSXH ủy thác thông qua Đoàn Thanh niên quản lý nhằm giúp nhiều đoàn viên, thanh niên và người dân có điều kiện tiếp cận nguồn vốn, giúp phát triển kinh tế gia đình, làm giàu chính đáng./.
Thu Nga
Ngân hàng CSXH huyện
- Hưởng ứng tham gia giải thưởng "Vô lăng vàng" lần thứ 6 năm 2018.
- Hội LHPN xã Quảng Châu phát huy hiệu quả nguồn vốn ủy thác Ngân hàng Chính sách xã hội
- Chi nhánh Lâm trường Quảng Trạch đẩy mạnh công tác trồng rừng
- Hội nghị tổng kết sản xuất Nông nghiệp năm 2018 và triển khai kế hoạch sản xuất năm 2019
- Xã Cảnh Dương xây dựng làng văn hóa du lịch
- Ngân hàng chính sách xã hội phối hợp 4 tổ chức hội cấp huyện nâng cao chất lượng ủy thác cho vay hộ nghèo và các đối tượng sách khác năm 2018
- Lãnh đạo huyện Quảng Trạch thăm tặng quà các cháu thiếu nhi nhân dịp tết trung thu
- Quảng Trạch năng suất lúa hè thu ước đạt 52,5 tạ héc ta
- Lãnh đạo huyện Quảng Trạch kiểm tra các mô hình phát triển kinh tế
- Phát huy vai trò của Đoàn Thanh niên các cấp trong công thác ủy thác vay vốn NHCSXH