Quảng Trạch chú trọng phát triển nông nghiệp theo hướng nâng cao chất lượng
Ngày 19 tháng 11 năm 2020, Ủy ban nhân dân huyện Quảng Trạch tổ chức hội nghị triển khai nhiệm vụ sản xuất nông nghiệp năm 2021 để đánh giá lại những kết quả đạt được trong sản xuất nông nghiệp năm 2020 và bàn các giải pháp thực hiện để phát triển nông nghiệp trong năm 2021. Đồng chí Phan Văn Thanh, Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch Ủy ban nhân dân huyện chủ trì hội nghị.
Năm 2020, mặc dù còn gặp nhiều khó khăn do ảnh hưởng của đại dịch Covid-19, thời tiết nắng hạn kéo dài, nhưng nhờ sự cố gắng, nỗ lực của các cấp, các ngành và người dân nên tình hình sản xuất nông nghiệp huyện Quảng Trạch đạt kết quả quan trọng. Một số chỉ tiêu đạt khá như: Tổng sản lượng lương thực đạt trên 40 nghìn tấn, tăng trên 13,6% so với năm 2019; Giá trị sản xuất lâm nghiệp đạt 58 tỷ đồng, đạt 100% kế hoạch; Tổng sản lượng thủy sản đạt gần trên 13.900 tấn, đạt trên 133,9%, vượt kế hoạch trên 37,7%. Trong năm, huyện Quảng Trạch đã thực hiện được 14 mô hình sản xuất trên các lĩnh vực, hoàn thành 4 chuỗi sản xuất liên kết giá trị. Một số mô hình mới xây dựng có hiệu quả cao như: mô hình chanh leo và măng tây tại xã Quảng Kim, mô hình nuôi tôm trong bể lót bạt tại xã Phù Hóa, mô hình Sen-Cá tại xã Quảng Phương... Đặc biệt, nhiều địa phương đã tích cực chuyển đổi cơ cấu cấy trồng trên vùng gò đồi, trồng cây ăn quả, cây dược liệu; đưa bộ giống lúa mới vào sản xuất đạt tỷ lệ 84%, nên năng suất và chất lượng đạt cao. Trong năm, Ủy ban nhân dân huyện cũng đã hỗ trợ giống lúa nguyên chủng cho các xã sản xuất giống tại chỗ với tổng trị giá trên 603 triệu đồng. Ngoài ra, các xã thuộc diện miền núi, bãi ngang còn được hỗ trợ 1,5 tỷ đồng để phát triển sản xuất, góp phần quan trọng vào công tác giảm nghèo của địa phương. Mặc dù ảnh hưởng của bệnh dịch tả lợn Châu Phi và lụt, bão đã làm thiệt hại không nhỏ đến sản xuất chăn nuôi của huyện, nhưng giá trị sản xuất ngành chăn nuôi của huyện ước đạt trên 389,7 tỷ đồng, đạt trên 97,6%, tăng 6,24% so với năm 2019. Về xây dựng nông thôn mới, đến nay, huyện Quảng Trạch đạt 298 tiêu chí và không còn xã nào dưới 13 tiêu chí. Tại hội nghị, các đơn vị, địa phương đã tập trung thảo luận những vấn đề liên quan đến công tác sản xuất nông nghiệp thời gian tới, trong đó chú trọng đến phát triển nông nghiệp theo hướng ứng dụng công nghệ cao. Kết luận hội nghị, đồng chí Phan Văn Thanh, Chủ tịch Ủy ban nhân dân huyện yêu cầu các đơn vị, địa phương cần tiếp tục thực hiện có hiệu quả việc tái cơ cấu nông nghiệp theo hướng nâng cao giá trị, sản xuất; Thực hiện có hiệu quả công tác dồn điển đổi thửa, từng bước chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi theo hướng nâng cao chất lượng, giá trị và phát triển bền vững. Phấn đấu xây dựng được từ 01 đến 02 mô hình sản xuất nông nghiệp chất lượng cao gắn với chế biến, tiêu thụ nông sản. Xây dựng từ 01 đến 02 sản phẩm đạt tiêu chuẩn OCOP cấp tỉnh. Tăng cường công tác thú y, thực hiện tốt việc tiêm phòng cho đàn vật nuôi. Vận động ngư dân cải tạo, đóng mới tàu cá đảm bảo tiêu chuẩn theo quy định để tham gia đánh bắt thủy sản xa bờ. Tăng cường công tác bảo vệ rừng. Đặc biệt là thực hiện các chỉ tiêu phát triển nông nghiệp theo kế hoạch Nghị quyết của Đại hội Đảng các cấp và kế hoạch 5 năm 2021 - 2025 huyện Quảng Trạch đã đề ra.
Dịp này, có 5 tập thể và 6 cá nhân được Ủy ban nhân dân huyện Quảng Trạch khen thưởng trong công tác sản xuất nông nghiệp năm 2020.
Minh Ánh
Đài TT - TH Quảng Trạch
- Quảng Trạch tổ chức Kỷ niệm 90 năm Ngày truyền thống Mặt trận Tổ quốc Việt Nam (18/11/1930-18/11/2020) (20/11/2020)
- HĐND huyện tổ chức kỳ họp chuyên đề (Kỳ họp thứ 16) (20/11/2020)
- Học tập, quán triệt các chương trình hành động thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện lần thứ XXV (17/11/2020)
- Quảng Trạch tập trung phòng chống bão số 13 (15/11/2020)
- Triển khai các biện pháp khẩn cấp phòng, chống bão số 13 (13/11/2020)
- NHCSXH thực hiện các chính sách hỗ trợ doanh nghiệp và người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 (01/11/2020)
- Lịch công tác tuần của các Phó Chủ tịch HĐND và các Phó Ban chuyên trách HĐND huyện từ ngày 26/10 đến ngày 31/10/2020 (26/10/2020)
- Quảng Trạch thiệt hại do lũ lụt ước tính trên 231 tỷ đồng (30/10/2020)
- Thông tin về đầu mối tiếp nhận cứu trợ huyện Quảng Trạch (23/10/2020)
- Công điện về khẩn trương triển khai các biện pháp phòng chống bão số 8 (23/10/2020)