Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy kiểm tra tiến độ thi công nhà máy Nhiệt điện Quảng Trạch
Chiều ngày 4/12, đồng chí Hoàng Đăng Quang, UVTW Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, cùng các sở, ban ngành cấp tỉnh, các đồng chí lãnh đạo huyện Quảng Trạch đã đi kiểm tra công tác giải phóng mặt bằng, tiến độ thi công Nhà máy Nhiệt điện Quảng Trạch tại địa bàn thôn Vịnh Sơn, xã Quảng Đông.
Đồng chí Nguyễn Xuân Đạt, Chủ tịch UBND huyện báo cáo tình hình, tiến độ thi công nhà máy với đồng chí Bí thư Tỉnh ủy
Thời gian qua, Uỷ ban nhân dân huyện Quảng Trạch đã tích cực phối hợp với các sở, ban, ngành, đơn vị liên quan và Ban quản lý Dự án Điện 2 tập trung triển khai thực hiện các bước giải phóng mặt bằng Dự án Trung tâm Điện lực Quảng Trạch. Nhờ có sự đồng thuận của người dân, nên đến nay huyện Quảng Trạch đã cơ bản thực hiện xong công tác giải phóng mặt bằng và đã chi trả tiền bồi thường, hỗ trợ 12 đợt, với số tiền trên 229,9 tỷ đồng. Hiện nay, Uỷ ban nhân dân huyện Quảng Trạch đã bàn giao mặt bằng đảm bảo cho 4 nhà thầu đang triển khai thi công xây dựng các hạng mục công trình như: Thi công san nền mặt bằng nhà máy; thi công cổng và hàng rào của nhà máy; thi công sửa chữa nhà Ban quản lý dự án; kênh thoát nước hoàn trả và hạng mục điện phục vụ thi công. Ngoài ra, Uỷ ban nhân dân huyện Quảng Trạch cũng đã bàn giao mặt bằng cho Ban quản lý Dự án các công trình điện miền Trung để thi công hạng mục Sân phân phối điện 500kV mạch 3 thuộc Dự án Đường dây 500kV Quảng Trạch - Vũng Áng và Sân phân phối 500kV Trung tâm Điện lực Quảng Trạch. Tại buổi kiểm tra, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Đăng Quang đánh giá cao sự nỗ lực, quyết tâm của cấp ủy, chính quyền địa phương huyện Quảng Trạch, xã Quảng Đông và các ngành, đơn vị có liên quan cũng như Ban quản lý Dự án trong việc triển khai các hạng mục của Dự án Trung tâm Điện lực Quảng Trạch. Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy cũng yêu cầu các nhà thầu, đơn vị thi công cần huy động tối đa nhân lực, thiết bị, máy móc để đẩy nhanh tiến độ thi công Dự án. Bên cạnh đó, các cơ quan, đơn vị có liên quan cần tăng cường công tác nắm tình hình, đảm bảo an ninh trật tự để triển khai thi công các hạng mục công trình thuộc Dự án đúng tiến độ, đồng thời tiếp tục tuyên truyền tạo sự ủng hộ của nhân dân trong suốc quá trình xây dựng nhà máy. Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy cũng yêu cầu huyện Quảng Trạch tiếp tục tập trung giải quyết những vấn đề còn vướng mắc, tồn đọng, thực hiện chi trả tiền bồi thường hỗ trợ kịp thời cho các hộ dân. Bên cạnh đó, cần khẩn trương hoàn thiện các thủ tục để bốc thăm, bố trí đất khu tái định cư cho các hộ dân, sớm giúp nhân dân ổn định đời sống, sản xuất.
Thế Lực
Đài TT - TH Quảng Trạch
- Đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh tiếp xúc cử tri huyện Quảng Trạch (04/12/2019)
- Hội nghị Ban chấp hành Đảng bộ huyện lần thứ 23 (04/12/2019)
- Lấy ý kiến góp ý dự thảo Báo cáo chính trị trình Đại hội đại biểu Đảng bộ huyện khóa XXV (29/11/2019)
- Thông báo điều chỉnh mức vay đối với học sinh, sinh viên (29/11/2019)
- Quảng Trạch đảm bảo công tác thi công Nhà máy Nhiệt điện Quảng Trạch 1 (29/11/2019)
- Nét đẹp văn hóa "Cổng trường an toàn giao thông" (20/11/2019)
- Quảng Trạch tổ chức hội nghị hưởng ứng ngày pháp luật năm 2019 (11/11/2019)
- Thông qua nội dung dự thảo Báo cáo chính trị (lần thứ nhất) trình Đại hội đại biểu Đảng bộ huyện khóa XXV (11/11/2019)
- Hội nghị Thường kỳ tháng 10 năm 2019 (05/11/2019)
- Triển khai kế hoạch sản xuất nông nghiệp năm 2020 (04/11/2019)