QUẢNG TRẠCH: Thành lập 20 tổ hợp tác khai thác thủy sản trên biển
Thực hiện chủ trương phát triển kinh tế biển, trong những năm qua, huyện Quảng Trạch tập trung chỉ đạo các địa phương, tạo mọi điều kiện để bà con ngư dân thành lập các tổ hợp tác, tổ đoàn kết bám biển khai thác thủy hải sản.
Toàn huyện Quảng Trạch hiện có 1.243 chiếc tàu thuyền tham gia khai thác thủy hải sản, với tổng công suất khoảng 136 ngàn CV. Thực hiện Quyết định 48 của Thủ tướng Chính phủ và Nghị định 67 của Chính phủ, huyện Quảng Trạch đã có 231chiếc tàu được lắp đặc đài tàu, 216 tàu hoạt động vùng biển xa, toàn huyện đã đóng mới được 06 tàu, cải hoán 02 tàu theo Nghị định 67 của Chính phủ.
Các thành viên tổ hợp tác đánh bắt của xã Cảnh Dương chuẩn bị tàu thuyền để ra khơi
Nhận thấy hiệu quả của việc tham gia các tổ đoàn kết, tổ hợp tác đánh bắt thủy hải sản trên biển, đến nay, bà con ngư dân các địa phương trên địa bàn huyện đã thành lập được 20 tổ hợp tác và 42 tổ đoàn kết khai thác thủy hải sản trên biển, mỗi tổ có từ 5 đến 7 thành viên tham gia và mỗi thành viên có khoảng 7 đội viên. Với mục tiêu là cùng nhau phát triển kinh tế, cùng nhau hưởng lợi, các tổ hợp tác, các tổ đoàn kết đã phát huy tốt vai trò sức mạnh của tập thể trong việc khai thác các nguồn lợi thủy sản từ biển, hỗ trợ nhau trong khi gặp thiên tai, hoạn nạn, nhờ đó, bà con ngư dân đã yên tâm ra khơi bám biển.
Thế Lực
Đài TT-TH Quảng Trạch
- Kết quả thực hiện các chỉ tiêu KT-XH trong 9 tháng đầu năm 2017 (09/10/2017)
- Hội nghị tập huấn cho thành viên Ban đại diện Hội đồng quản trị NHCSXH huyện là Chủ tịch UBND cấp xã (27/09/2017)
- Kết luận Thanh tra tại 03 xã Quảng Đông, Quảng Tùng, Quảng Kim (21/09/2017)
- Ngư dân tiếp tục ra khơi sau bão số 10 (20/09/2017)
- Nghiệm thu kết quả tổng điều tra kinh tế năm 2017 (08/09/2017)
- Ngân hàng chính sách xã hội huyện Quảng Trạch 15 năm đồng hành cùng người nghèo (18/08/2017)
- Lãnh đạo huyện Quảng Trạch kiểm tra đánh giá năng suất lúa hè thu (15/08/2017)
- Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch thực hiện cho vay học sinh sinh viên theo mức vay mới (30/06/2017)
- Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch phát huy hiệu quả hoạt động ủy thác với các tổ chức chính trị - xã hội (30/06/2017)
- Quảng Trạch cơ bản hoàn thành tiêm phòng đợt 1 cho đàn gia súc gia cầm (05/05/2017)