Quảng Trạch giữ vững ổn định ngành chăn nuôi
Mặc dù do ảnh hưởng của thời tiết rét đậm trong thời gian đầu năm, lũ lụt, nhưng nhờ chú trọng phòng chống dịch bệnh, tạo điều kiện để người dân phát triển chăn nuôi, nên năm 2016, ngành chăn nuôi của huyện Quảng Trạch vẫn giữ được mức phát triển ổn định.
Để ngành chăn nuôi phát triển theo hướng bền vững, đem lại hiệu quả cao cho người chăn nuôi, huyện Quảng Trạch đã tập trung chỉ đạo các địa phương, tạo mọi điều kiện, khuyến khích người dân, mạnh dạn mở rộng đầu tư phát triển chăn nuôi theo hướng tập trung, trang trại, gia trại, chú trọng nâng cao chất lượng tổng đàn, đáp ứng theo nhu cầu của thị trường. Tính đến cuối năm 2016, tổng đàn gia súc trên địa bàn huyện Quảng Trạch ước đạt gần 77 ngàn con, đàn gia cầm đạt trên 572 ngàn con, trong đó, tỷ lệ đàn bò lai sind chiếm 22,45%, tỷ lệ lợn lai máu ngoại đạt 89% tổng đàn.
Đàn trâu của bà con nông dân xã Quảng Hưng
Hiện tại, huyện Quảng Trạch đang chỉ đạo các địa phương, hướng dẫn bà con nông dân khôi phục lại đàn gia súc, gia cầm sau lũ, đẩy mạnh công tác chăm sóc, kịp thời cung cấp nguồn thực thẩm cho dịp tết Đinh Dậu. Đặc biệt cần chú trọng công tác phòng chống dịch bệnh, phòng chống rét cho đàn gia súc, gia cầm trong mùa đông.
Thế Lực
Đài TT – TH Quảng Trạch
- Hạt Kiểm lâm Quảng Trạch phát huy tốt chức năng nhiệm vụ trong công tác bảo vệ và phát triển rừng (09/12/2016)
- Quảng Trạch chuẩn bị cho vụ sản xuất Đông Xuân (05/12/2016)
- Quảng Lưu hoàn thành công tác dồn điền đổi thửa (25/11/2016)
- Quảng Trạch hoàn thành thu hoạch lúa Hè Thu (15/09/2016)
- Công khai các khu vực mỏ dự kiến tổ chức đấu giá quyền khai thác khoáng sản trên địa bàn huyện Quảng Trạch (29/07/2016)
- Nông dân Quảng Trạch với phong trào thi đua phát triển kinh tế (25/07/2016)
- Ban Chấp hành Đảng bộ huyện Quảng Trạch tổ chức phiên họp lần thứ 6 (25/07/2016)
- Hội nghị Giao ban giữa Thường trực HĐND huyện và Thường trực HĐND các xã (20/07/2016)
- Công tác tuyên truyền bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021 (20/05/2016)
- Danh sách những người ứng cử đại biểu Hội đồng nhân dân huyện khóa XIX, nhiệm kỳ 2016 - 2021 (13/05/2016)