Hội LH Phụ nữ huyện thực hiện tốt công tác ủy thác vốn vay của NHCSXH huyện
Tính đến hết tháng 11-2017, tổng dư nợ Hội LHPN huyện nhận ủy thác của Ngân hàng Chính sách xã hội là trên 115 tỷ đồng, thực hiện hơn 11 chương trình tín dụng ưu đãi, chiếm trên 31% trong tổng dư nợ ủy thác của Ngân hàng Chính sách xã hội, tăng gần 9 tỷ đồng so với cuối năm 2016.
Trong tổng nguồn vốn nhận ủy thác, có 4 chương trình có dư nợ lớn là cho vay hộ nghèo 18.554 triệu đồng; hộ cận nghèo 45.487 triệu đồng, hộ gia đình sản xuất, kinh doanh tại vùng khó khăn 14.650 triệu đồng; nước sạch và vệ sinh môi trường nông thôn 17.011 triệu đồng. Một số tổ chức Hội Phụ nữ xã đang quản lý dư nợ cao như: Hội Phụ nữ xã Quảng Phương, Quảng Hưng, Quảng Phú, Phù Hóa…
4 chương trình trên chiếm tỷ trọng 83,2% tổng dư nợ của Hội Phụ nữ huyện với Ngân hàng Chính sách Xã hội. Các tổ chức Hội Phụ nữ xã cũng đang quản lý 94 Tổ tiết kiệm và vay vốn, trong đó số tổ tốt chiếm tỷ lệ 97%, khá chiếm 3%, không có tổ trung bình, yếu kém.
Công tác chỉ đạo huy động tiền gửi tiết kiệm thông qua Tổ Tiết kiệm và vay vốn luôn được quan tâm, tính đến nay đã có trên 3,5 ngàn thành viên gửi, chiếm tỷ lệ trên 95% số tổ viên Tổ Tiết kiệm và vay vốn và số tổ viên duy trì hàng tháng đều đạt trên 85%. Hội đã đẩy mạnh tuyên truyền về công tác huy động tiền gửi qua Tổ, xem đây như là một nguồn tiết kiệm hàng tháng để trả nợ gốc, lãi khi đến hạn.
Bà Lê Thị Lệ Hồng - Chủ tịch Hội LHPN huyện cho biết, thời gian tới, hội LHPN huyện tiếp tục phối hợp với Ngân hàng Chính sách Xã hội, chính quyền địa phương thực hiện tốt các giải pháp đẩy mạnh và tăng cường công tác kiểm tra kiểm soát về cơ sở, nâng cao chất lượng tín dụng, củng cố mạng lưới Tổ Tiết kiệm và vay vốn ngày càng thông thạo nghiệp vụ Ngân hàng, đôn đốc thu hồi các khoản nợ khó đòi, phấn đấu đến 31/12/2017 tỷ lệ nợ quá hạn dưới 0,05% và có 15/18 xã không có nợ quá hạn.
Trong công tác phối hợp, Hội đã đẩy mạnh tuyên truyền các chính sách cho vay của Ngân hàng CSXH như cho vay hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ mới thoát nghèo đến hội viên biết để sớm hoàn thiện thủ tục vay vốn. Nhằm từng bước giúp hội viên vươn lên thoát nghèo và cải thiện đời sống.
Minh Ánh
Đài TT- TH huyện
- QUẢNG TRẠCH: Thành lập 20 tổ hợp tác khai thác thủy sản trên biển (11/12/2017)
- Kết quả thực hiện các chỉ tiêu KT-XH trong 9 tháng đầu năm 2017 (09/10/2017)
- Hội nghị tập huấn cho thành viên Ban đại diện Hội đồng quản trị NHCSXH huyện là Chủ tịch UBND cấp xã (27/09/2017)
- Kết luận Thanh tra tại 03 xã Quảng Đông, Quảng Tùng, Quảng Kim (21/09/2017)
- Ngư dân tiếp tục ra khơi sau bão số 10 (20/09/2017)
- Nghiệm thu kết quả tổng điều tra kinh tế năm 2017 (08/09/2017)
- Ngân hàng chính sách xã hội huyện Quảng Trạch 15 năm đồng hành cùng người nghèo (18/08/2017)
- Lãnh đạo huyện Quảng Trạch kiểm tra đánh giá năng suất lúa hè thu (15/08/2017)
- Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch thực hiện cho vay học sinh sinh viên theo mức vay mới (30/06/2017)
- Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch phát huy hiệu quả hoạt động ủy thác với các tổ chức chính trị - xã hội (30/06/2017)