Trao bò giống sinh sản - Tiếp sức cho người dân huyện Quảng Trạch
Thực hiện Đề án 85/ĐA-BTT ngày 15-8-2017 của Ban Thường trực Ủy ban MTTQVN tỉnh về "Hỗ trợ bò giống sinh sản cho hộ nghèo bị thiệt hại do lũ lụt năm 2016 và vùng thường xuyên bị thiên tai để phát triển sản xuất, giảm nghèo bền vững, giai đoạn 2017-2018", ngày 11/5/2018. Ủy ban MTTQVN tỉnh phối hợp với Đài PT-TH Quảng Bình và Ủy ban MTTQVN huyện Quảng Trạch tổ chức chương trình truyền hình thực tế "Tiếp sức cho người nghèo vùng thiên tai" tại sân vận động thôn Vân Tiền xã Quảng Lưu.
Dự chương trình có đồng chí Trần Văn Minh, Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQVN tỉnh, Phó ban Cứu trợ tỉnh; đồng chí Hoàng Văn Minh Phó chủ tịch MT tỉnh; đại diện lãnh đạo Đài Phát thanh và Truyền hình tỉnh; đại diện lãnh đạo Viettel Quảng Bình và Ngân hàng Đầu tư Bắc Quảng Bình; cùng đại diện lãnh đạo các sở, ban, ngành, đơn vị liên quan; đại diện Lãnh đạo UBND huyện; TT UBMTTQVN huyện , Phòng, ban ngành cấp huyện.
“Tiếp sức cho người nghèo vùng thiên tai” là chương trình truyền hình thực tế thực hiện bài bản, quy mô, được tổ chức sản xuất hoàn toàn ở ngoài trời nhằm mục đích tuyên truyền, vận động giúp đỡ cho người dân nghèo vùng lũ huyện Quảng Trạch nhất là sau 2 cơn lũ lịch sử vào giữa tháng 10 và đầu tháng 11-2016.
Thông qua việc trao tặng bò, chương trình sẽ giúp đỡ, tiếp sức, hỗ trợ phương tiện sản xuất, tạo sinh kế để bà con ổn định cuộc sống, vươn lên thoát nghèo bền vững.
Trong chương trình này, 30 hộ gia đình thuộc 3 xã Quảng Lưu, Quảng Phương, Quảng Thạch có hoàn cảnh khó khăn bị ảnh hưởng nặng nề của thiên tai trên địa bàn huyện Quảng Trạch đã được nhận hỗ trợ mỗi hộ 1 con bò cái sinh sản trị giá khoảng 15 triệu đồng được trích từ nguồn Quỹ cứu trợ tỉnh.
Đồng chí Nguyễn Hoàng Anh, PCT UBND huyện Quảng Trạch trao tặng bò cho hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn
Nhằm tăng tính hấp dẫn và làm phong phú thêm nội dung tuyên truyền, đồng thời hỗ trợ thêm cho các hộ khó khăn, chương trình đã tổ chức các phần chơi truyền thống giữa các gia đình. Cụ thể, chương trình đưa ra 10 câu hỏi liên quan đến kỹ thuật chăn nuôi, chăm sóc bò và những vấn đề về sản xuất nông nghiệp gắn với đặc trưng của vùng miền để người dân trả lời. Người nào giành được quyền trả lời và trả lời đúng sẽ nhận được một phần quà của chương trình.
Ngoài ra, chương trình cũng đưa ra hai phần chơi (gồm phần chơi kiến thức và vận động) cho hai gia đình có hoàn cảnh khó khăn nhất trong số 30 hộ được hỗ trợ bò để giúp các gia đình có thêm cơ hội nhận được những phần quà thiết thực, ý nghĩa khác./.
Thu Hoài- MT Quảng Trạch
- Đảm bảo cho hộ nghèo và các đối tượng chính sách đủ điều kiện có nhu cầu đều được tiếp cận với nguồn vốn ưu đãi của NHCSXH (09/05/2018)
- Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch chuyển địa điểm làm việc về trụ sở mới tại Trung tâm Huyện lỵ (09/05/2018)
- QUẢNG TRẠCH TẬP TRUNG TIÊM PHÒNG ĐỢT 1 CHO ĐÀN GIA SÚC GIA CẦM (24/05/2018)
- Hội Nông dân xã Cảnh Dương mở ra giai đoạn mới về công tác hội và phong trào nông dân trên địa bàn xã (07/05/2018)
- Tuổi trẻ Cảnh Dương sôi nổi các hoạt động tháng thanh niên 2018 (07/05/2018)
- Tổ chức tập huấn chăn, nuôi bò sinh sản. (27/04/2018)
- Diêm dân Quảng Phú vào mùa sản xuất muối (22/04/2018)
- Năm 2018, Quảng Trạch phấn đấu thả nuôi 60 triệu con tôm giống (05/04/2018)
- Tăng 42 tỷ đồng nguồn vốn tín dụng chính sách đối với hộ nghèo, hộ cận nghèo và các đối tượng chính sách trong Qúy I năm 2018 (28/03/2018)
- Xã Quảng Châu phát huy thế mạnh nuôi trồng thủy sản (22/03/2018)