Tập trung phòng trừ sâu bệnh hại lúa Hè Thu
Vụ hè thu năm nay, huyện Quảng Trạch gieo sạ được khoảng 3.400 héc ta lúa, đến thời điểm này, cây lúa đang trong thời kỳ đẻ nhánh. Tuy nhiên, do diễn biến phức tạp của thời tiết, nên đã phát sinh một số loại sâu bệnh hại lúa.
Hiện tại toàn huyện Quảng Trạch có khoảng 86 ha lúa hè thu bị nhiệm sâu keo, sâu cuốn lá nhỏ và rầy lưng trắng, với mật độ thấp. Để kịp thời phòng trừ các loại sâu bệnh, giúp cây lúa phát triển tốt, đạt năng suất, chất lượng theo kế hoạch đề ra, Ủy ban nhân dân huyện Quảng Trạch đang tập trung chỉ đạo Phòng nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Trạm bảo vệ thực vật và Trạm khuyến nông huyện tích cực về các địa phương hướng dẫn bà con nông dân phòng trừ các loại sâu bệnh hại lúa bằng các loại thuốc bảo vệ thực vật theo đúng quy định.
Bà con nông dân đang phun thuốc phòng trừ sâu cuốn lá
Đối với sâu cuốn lá, trước khi phun thuốc bà con nông dân nên dùng chà xuốt làm rách tổ sâu để thuốc dễ tiếp cận với thân sâu, đạt hiệu quả phòng trừ cao. Hiện tại, thời tiết vẫn còn nhiều diễn biến bất thường, bà con nông dân cần thường xuyên kiểm tra ruộng lúa, nắm chắc tình hình phát sinh của các loại sâu bệnh gây hại, để có biện pháp phòng trừ kịp thời, không để sâu bệnh lây lan ra diện rộng.
Thế Lực
Đài TT –TH Quảng Trạch
- Biểu dương người cao tuổi làm kinh tế giỏi (26/06/2018)
- Tập huấn cho thành viên Ban đại diện Hội đồng quản trị NHCSXH huyện (22/06/2018)
- Ủy ban Mặt trận TQVN huyện trao bò giống sinh sản cho hộ nghèo năm 2018 (14/06/2018)
- Nông dân Quảng Trạch chuẩn bị gieo sạ lúa hè thu (30/05/2018)
- Nguồn vốn tín dụng của Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch giúp phát triển cho các làng nghề truyền thống (30/05/2018)
- Đẩy nhanh tiến độ thu hoạch lúa Đông Xuân triển khai gieo sạ lúa Hè Thu (30/05/2018)
- Ban đại diện Hội đồng quản trị Ngân hàng CSXH huyện Quảng Trạch làm việc tại xã Quảng Kim (25/05/2018)
- Hội Cựu chiến binh QuảngTrạch khởi công nhà nghĩa tình đồng đội "10 ngàn đồng" (23/05/2018)
- Trao bò giống sinh sản - Tiếp sức cho người dân huyện Quảng Trạch (14/05/2018)
- Đảm bảo cho hộ nghèo và các đối tượng chính sách đủ điều kiện có nhu cầu đều được tiếp cận với nguồn vốn ưu đãi của NHCSXH (09/05/2018)