Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch thực hiện cho vay học sinh sinh viên theo mức vay mới
Thực hiện cho vay đối với học sinh, sinh viên có hoàn cảnh khó khăn theo quyết định 157/2007/QĐ-TTg ngày 27/9/2007 của Thủ tướng Chính phủ, hiện nay, Ngân hàng chính sách xã hội huyện Quảng Trạch đang quản lý dư nợ đối với chương trình học sinh sinh viên gần 21.500 triệu đồng, với trên 950 hộ dư nợ.
Đặc biệt, thực hiện Quyết định số 751/QĐ-TTg ngày 30/5/2017 của Thủ tướng Chính phủ về điều chỉnh mức cho vay đối với học sinh sinh viên, kể từ ngày 15/6/2017, Ngân hàng chính sách xã hội huyện đã áp dụng mức cho vay tối đa là 1,5 triệu đồng/học sinh, sinh viên đối với các khoản giải ngân mới. Riêng đối với học sinh, sinh viên đang trong quá trình giải ngân dở dang (nguồn vốn vay trực tiếp tại ngân hàng chính sách xã hội nới nhà trường đóng trụ sở hoặc thông qua hộ gia đình) vẫn được vay mới theo quy định tại Điều 1 của quyết định này.
Tất cả các quy trình, thủ tục về điều chỉnh mức cho vay được Ngân hàng chính sách xã hội huyện Quảng Trạch thực hiện theo các quyết định hiện hành của Tổng Giám đốc Ngân hàng chính sách xã hội.
Như vậy, so với mức vay cũ đã áp dụng từ ngày 09/01/2016 thì mức vay tối đa theo Quyết định 751/QĐ-TTg đối với học sinh sinh viên tăng thêm 250 ngàn đồng/tháng.
Để giúp người dân trên địa bàn có con em đang theo học tại các trường Đại học, cao đẳng, chuyên nghiệp hiểu rõ hơn, Ngân hàng chính sách xã hội huyện Quảng Trạch đã thực hiện tuyên truyền sâu rộng đến tổ chức trong mạng lưới hoạt động nhằm thực hiện đạt hiệu quả cao đối với chương trình này.
Trần Thu Nga
Ngân hàng chính sách xã hội huyện Quảng Trạch
- Ngân hàng Chính sách xã hội huyện Quảng Trạch phát huy hiệu quả hoạt động ủy thác với các tổ chức chính trị - xã hội (30/06/2017)
- Quảng Trạch cơ bản hoàn thành tiêm phòng đợt 1 cho đàn gia súc gia cầm (05/05/2017)
- Ngân hàng CSXH huyện Quảng Trạch: Nâng cao chất lượng phục vụ tại các điểm giao dịch xã (27/03/2017)
- Các cấp hội phụ nữ huyện Quảng Trạch phát huy tốt nguồn vốn vay ngân hàng chính sách xã hội (20/03/2017)
- Quảng Trạch giữ vững ổn định ngành chăn nuôi (21/12/2016)
- Hạt Kiểm lâm Quảng Trạch phát huy tốt chức năng nhiệm vụ trong công tác bảo vệ và phát triển rừng (09/12/2016)
- Quảng Trạch chuẩn bị cho vụ sản xuất Đông Xuân (05/12/2016)
- Quảng Lưu hoàn thành công tác dồn điền đổi thửa (25/11/2016)
- Quảng Trạch hoàn thành thu hoạch lúa Hè Thu (15/09/2016)
- Công khai các khu vực mỏ dự kiến tổ chức đấu giá quyền khai thác khoáng sản trên địa bàn huyện Quảng Trạch (29/07/2016)