Diễn tập chiến đấu phòng thủ cấp xã 2019
Thực hiện nhiệm vụ Quốc phòng - An ninh năm 2019, trong hai ngày 23 và 24 tháng 7 năm 2019, tại xã Phù Hóa, huyện Quảng Trạch đã tổ chức cuộc diễn tập chiến đấu phòng thủ cấp xã năm 2019 cho 4 xã, Phù Hóa, Cảnh Hóa, Quảng Trường và xã Quảng Liên. Dự và chỉ đạo cuộc diễn tập có đồng chí Đậu Minh Ngọc, Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch Hội đồng nhân dân huyện; đồng chí Phan Thanh Dũng, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy; đồng chí Nguyễn Xuân Đạt, Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch Ủy ban nhân dân huyện và các đồng chí trong Ban Chỉ đạo diễn tập.
Cuộc diễn tập chiến đấu phòng thủ cấp xã năm 2019 của huyện Quảng Trạch được thực hiện với các nội dung huấn luyện. Giai đoạn 1: Chuyển lực lượng vũ trang từ trạng thái sẵn sàng chiến đấu Thường xuyên lên trạng thái sẵn sàng chiến đấu Cao; chuyển xã vào trạng thái khẩn cấp về quốc phòng; xử trí tình huống A2; chuyển lực lượng vũ trang từ trạng thái sẵn sàng chiến đấu Cao lên trạng thái sẵn sàng chiến đấu toàn bộ; chuyển xã vào tình trạng chiến tranh. Giai đoạn 2: Tổ chức chuẩn bị chiến đấu phòng thủ: Đảng ủy, chính quyền địa phương tổ chức các cuộc họp thông qua Nghị quyết, kế hoạch, chủ trương, biện pháp, lãnh đạo nhiệm vụ chiến đấu phòng thủ.
Các địa phương thực hành tổ chức hội nghị triển khai nhiệm vụ chuyển địa phương vào tình trạng khẩn cấp về quốc phòng.
Giai đoạn 3: Thực hành chiến đấu phòng thủ, xử trí tình huống đánh địch vòng ngoài, đánh địch tiến công vào địa bàn, thực binh Trung đội dân quân cơ động xã bảo vệ mục tiêu trong tình huống, tụ tập, gây rối ở cơ sở. Nhờ làm tốt công tác chuẩn bị, nên các địa phương đã triển khai nhuần nhuyễn các nội dung diễn tập, an toàn về người, trang thiết bị kỹ thuật, đạt yêu cầu đề ra. Cuộc diễn tập đã giúp cho Ban chỉ đạo huyện, các ban ngành, địa phương và nhân dân nâng cao nhận thức trong việc xây dựng tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thành khu vực phòng thủ vững chắc, theo đúng tinh thần Nghị quyết số 28/NQ-TW của Bộ Chính trị. Kết thúc cuộc diễn tập, Ủy ban huyện Quảng Trạch đã khen thưởng cho 3 tập thể và 7 cá nhân có thành tích cao trong công tác diễn tập.
Thế Lực
Đài TT-TH Quảng Trạch
- Đại biểu HĐND tỉnh và Đại biểu HĐND huyện tiếp xúc cử tri (24/07/2019)
- Phát biểu khai mạc Kỳ họp thứ 9, HĐND huyện khóa XIX (19/07/2019)
- Khai mạc Kỳ họp thứ 9, HĐND huyện khóa XIX, nhiệm kỳ 2016 - 2021 (19/07/2019)
- Huyện ủy Quảng Trạch tổng kết công tác xây dựng Đảng và thi hành Điều lệ Đảng, nhiệm kỳ 2015-2020 (17/07/2019)
- Ngành Nội vụ Giao ban công tác 6 tháng đầu năm 2019 tại huyện Quảng Trạch (16/07/2019)
- NHCSXH huyện: Phát động cuộc thi tìm hiểu về triển khai thực hiện Chỉ thị 40-CT/TW của Ban Bí thư (05/08/2019)
- Trao thưởng các cá nhân, tập thể có thành tích xuất sắc trong các hoạt động kỷ niệm 30 năm Ngày tái lập tỉnh và 70 năm Ngày Quảng Bình quật khởi (15/07/2019)
- Điều động, bổ nhiệm cán bộ (08/07/2019)
- Huyện ủy Quảng Trạch: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2019 (05/07/2019)
- UBND huyện tổ chức Hội nghị giao ban quý 2 năm 2019 (02/07/2019)