Các cấp hội phụ nữ huyện Quảng Trạch phát huy tốt nguồn vốn vay ngân hàng chính sách xã hội
Nhờ có chủ trương chính sách đúng đắn như: Tạo điều kiện về quỹ đất, chuyển giao khoa học kỹ thuật, dạy nghề, hỗ trợ cây, con giống và đặc biệt là hỗ trợ nguồn vốn vay ưu đãi từ Ngân hàng Chính sách xã hội huyên, trong những năm qua, các cấp Hội phụ nữ huyện Quảng Trạch đã giúp được nhiều hội viên có hoàn cảnh khó khăn thoát nghèo bền vững.
Sau khi xây dựng gia đình với hai bàn tay trắng, năm 2012, gia đình chị Phan Thị Thái ở thôn Pháp Kệ, xã Quảng Phương, huyện Quảng Trạch được Hội phụ nữ xã xét cho vay 20 triệu đồng từ nguồn vốn ưu đãi của Ngân hàng Chính sách xã hội huyện để phát triển kinh tế gia đình. Có được nguồn vốn, chị Thái đã mạnh dạn nhận thầu gần 01 héc ta đất trồng lúa kém hiệu quả của xã để xây dựng chuồng trại, đào ao, mua con giống nuôi cá, nuôi gia súc gia cầm, cải tạo đất trồng rau màu. Hiện tại trang trại của chị Thái thường xuyên chăn nuôi lợn nái và lợn thương phẩm, nuôi bò, trồng nhiều loại cây rau màu ngắn ngày theo mùa vụ. Trong đó, nuôi lợn là hướng chủ đạo trong phát triển kinh tế. Ngoài ra chị còn nhận lại 03 mẫu ruộng của các gia đình trên địa bàn để sản xuất lúa. Với mô hình như thế này, sau khi trừ mọi chi phí, mỗi năm gia đình chị Thái có nguồn thu nhập khoảng 130 đến 150 triệu đồng. Đây là nguồn thu nhập rất lớn đối với gia đình khó khăn như gia đình chị Thái.
![](/3cms/upload/huyenquangtrach/Image/kinhte_chinhtri/CHI%20PHAN%20THI%20THAI%20DANG%20CHAM%20SOC%20VUON%20RAU%20CUA%20GIA%20DINH...188_7144_01.AVI.Still001.bmp)
- Quảng Trạch giữ vững ổn định ngành chăn nuôi (21/12/2016)
- Hạt Kiểm lâm Quảng Trạch phát huy tốt chức năng nhiệm vụ trong công tác bảo vệ và phát triển rừng (09/12/2016)
- Quảng Trạch chuẩn bị cho vụ sản xuất Đông Xuân (05/12/2016)
- Quảng Lưu hoàn thành công tác dồn điền đổi thửa (25/11/2016)
- Quảng Trạch hoàn thành thu hoạch lúa Hè Thu (15/09/2016)
- Công khai các khu vực mỏ dự kiến tổ chức đấu giá quyền khai thác khoáng sản trên địa bàn huyện Quảng Trạch (29/07/2016)
- Nông dân Quảng Trạch với phong trào thi đua phát triển kinh tế (25/07/2016)
- Ban Chấp hành Đảng bộ huyện Quảng Trạch tổ chức phiên họp lần thứ 6 (25/07/2016)
- Hội nghị Giao ban giữa Thường trực HĐND huyện và Thường trực HĐND các xã (20/07/2016)
- Công tác tuyên truyền bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021 (20/05/2016)