Quảng Trạch tập trung phòng chống bão số 13
Sáng ngày 14/11, các đoàn công tác của huyện đã trực tiếp kiểm tra, nắm tình hình, đôn đốc công tác phòng chống bão số 13 trên địa bàn huyện.
Đoàn công tác do đồng chí Vũ Thị Mai - Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy dẫn đầu đã kiểm tra công tác phòng, chống bão số 13 tại các xã Quảng Hưng, Quảng Tùng, Quảng Phú, Cảnh Dương, Quảng Lưu, Quảng Thạch, Quảng Tiến. Theo khảo sát và báo cáo của các địa phương, hiện tại các xã trên địa bàn đang triển khai gấp phương án phòng, chống bão; tổ chức trực ban 24/24, triển khai các biện pháp ứng phó phù hợp, kịp thời theo phương châm “4 tại chỗ”. Đã thực hiện việc kiểm tra, chằng chống nhà cửa, các công trình, trụ sở làm việc các cơ quan. Thực hiện rà soát, kiểm đếm tàu thuyền, phương tiện hoạt động trên biển, thực hiện cấm biển; các tàu thuyền hoạt động trên biển đã được kêu gọi trở về, tránh trú bão an toàn.
Tại âu thuyền tránh trú bão xã Quảng Phú đã có 371 tàu, thuyền phương tiện trú ẩn. Đoạn đê chắn sóng tại xã Cảnh Dương bị sạt lở do những đợt mưa bão trước đã được đơn vị thi công gia cố bằng các rọ đá, bao cát. Theo báo cáo, đến 12h 30' huyện đã hoàn thành việc di dời 480 hộ với 1342 người ở những vùng nguy hiểm đến những nơi an toàn như Đồn Biên phòng Roòn, trường học, trạm y tế, trụ sở cơ quan hoặc các nhà dân kiên cố.
Cùng ngày, đồng chí đồng chí Nguyễn Hoàng Anh - Phó Chủ tịch UBND huyện đã kiểm tra công tác phòng chống bão tại các xã ven sông Gianh, kiểm tra an toàn hồ đập trên địa bàn, đến thời điểm này công tác phòng chống bão được tiến hành hết sức khẩn trương.
Do tình hình khẩn cấp, để hạn chế thấp nhất thiệt hại về người, tài sản do bão số 13 gây ra, Huyện tiếp tục chỉ đạo khẩn trương sơ tán, di dời người dân đến các nhà kiên cố, đặc biệt ở các vùng xung yếu, vùng sạt lở, vùng thường xuyên ngập sâu, hạ lưu các hồ, đập chứa nước, các công trình đang thi công; thực hiện chằng chống nhà cửa, tháo dỡ các bảng hiệu, chặt tỉa cây xanh, tăng cường tuyên truyền trên hệ thống truyền thanh của xã, hạn chế tâm lý chủ quan của người dân; đảm bảo thông tin liên lạc thông suốt… thực hiện tốt phương châm 4 tại chỗ; đồng thời cảnh báo, báo động kịp thời trong trường hợp nguy hiểm xảy ra, đảm bảo an toàn tính mạng và tài sản của nhân dân. Bố trí lực lượng sẵn sàng tham gia cứu hộ, cứu nạn và xử lý kịp thời các tình huống xấu gây ra.
Tất cả các công tác phòng chống bão số 13 phải hoàn thành trước 16h ngày 14/11.
Nguyễn Thanh Định
- Triển khai các biện pháp khẩn cấp phòng, chống bão số 13
- NHCSXH thực hiện các chính sách hỗ trợ doanh nghiệp và người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19
- Quảng Trạch thiệt hại do lũ lụt ước tính trên 231 tỷ đồng
- Lịch công tác tuần của các Phó Chủ tịch HĐND và các Phó Ban chuyên trách HĐND huyện từ ngày 26/10 đến ngày 31/10/2020
- Thông tin về đầu mối tiếp nhận cứu trợ huyện Quảng Trạch
- Công điện về khẩn trương triển khai các biện pháp phòng chống bão số 8
- Công văn của Huyện ủy Quảng Trạch về việc triển khai các biện pháp khẩn cấp khắc phục hậu quả mưa lũ và phòng chống bão số 8
- Công điện về việc khẩn trương cứu trợ người dân, khắc phục hậu quả mưa lụt
- Huyện ủy Quảng Trạch triển khai nhiệm vụ Quý IV năm 2020
- Công điện về phòng chống ảnh hưởng của áp thấp nhiệt đới